Bộ 10 đề thi học kì 1 Khoa học tự nhiên 8 có đáp án (Đề 9)
13 câu hỏi
Cho biết quá trình nào sau đây xảy ra sự biến đổi hoá học:
(a) Dưa muối lên men chua.
(b) Đốt cháy hydrogen trong không khí sinh ra nước.
(c) Hiệu ứng nhà kính làm Trái Đất nóng lên.
(d) Mưa acid làm ăn mòn kim loại.
(e) Vào mùa hè băng ở 2 cực tan chảy nhanh.
(a), (b), (c), (d).
(a), (c), (d).
(a), (b), (d).
(e).
Chọn C
Cho biết khối lượng carbon bị đốt cháy là 3 kg, lượng khí carbon dioxide sinh ra là 11 kg. Vậy lượng oxygen đã tham gia phản ứng là
9 kg.
8 kg.
7,9 kg.
14 kg.
Chọn B
Tỉ khối của khí oxygen so với khí hydrogen là bao nhiêu?
16.
6.
4.
2.
Chọn A
Khi hoà tan 40 gam BaCl2 vào 100 gam nước, nồng độ phần trăm của dung dịch BaCl2 thu được là
26,87%.
36,68%.
56,57%.
28,57%.
Chọn D
Để nhận biết 3 dung dịch không màu sau: HCl, NaOH, MgSO4, ta có thể dùng
quỳ tím.
carbon.
kim loại.
phi kim.
Chọn A
Trong dãy chất sau: CuSO4, KOH, BaSO4, NaHCO3, Fe(OH)2, hợp chất nào có nguyên tử kim loại hoá trị I?
NaOH, Fe(OH)2.
NaHCO3, KOH.
CuSO4, KOH.
BaSO4, NaHCO3.
Chọn B
Áp suất không có đơn vị đo là
Paxcan.
N/m2.
N/cm2.
Niuton.
Chọn D

Lực Archimedes tăng và <
Lực Archimedes giảm và >
Lực Archimedes không đổi và > .
Lực Archimedes không đổi và < .
Chọn D
Trường hợp nào sau đây không sử dụng tác dụng sinh lí của dòng điện?
Điện xung trong vật lí trị liệu.
Sốc tim với những người tim ngừng đập.
Điện châm trong chậm cứu.
Chụp cộng hưởng từ trong chiếu chụp.
Chọn D
Chất dẫn điện là chất
giúp electron chuyển động nhanh hơn.
giúp electron chuyển động chậm hơn.
cho dòng điện chạy qua.
không cho dòng điện chạy qua.
Chọn C
Khối lượng muối NaCl là:
Khối lượng dung dịch sau khi pha loãng là:
Khối lượng nước cần thêm là: mnước = 200 – 100 = 100 (g)Hoàn thành các phương trình hoá học sau:
a) NaOH + ... → NaCl + H2O
b) CuO + H2SO4 → ... + ...
c) SO2 + Ca(OH) 2 → ... + H2O
d) Fe + H2SO4 → ...+...Hoàn thành phương trình hoá học:
a) NaOH + HCl → NaCl + H2O
b) CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O
c) SO2 + Ca(OH) 2 → CaSO3 + H2O
d) Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2↑
V = 100 cm3 = 0,0001 m3
→ Thể tích quả cầu 1 chìm trong nước là V1 = 0,00005 m3.
m2 = 4m1→ P2 = 4P1.
- Lực đẩy Archimedes do nước tác dụng lên vật 1 là: FA1 = V1d =0,5 (N)
- Lực đẩy Archimedes do nước tác dụng lên vật 2 là: FA2 = Vd = 1 (N)
- Tổng lực đẩy Archimedes 2 vật chịu là: FA = FA + FA2 = 1,5 (N)
Tổng lực đẩy Archimedes 2 vật chịu bằng trọng lượng của hai vật.
→FA = P1 + P2 = 5P1 → P1 = 0,3 (N) → m1 = 0,03 (kg) → m2 = 0,12 (kg).
Vậy khối lượng của hai quả cầu lần lượt là 0,03 kg và 0,12 kg.
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 8
Tài liệu phổ biến Khoa học tự nhiên

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)

















