Giải SGK Toán 5 KNTT Bài 61. Thực hành tính toán và ước lượng về vận tốc, quãng đường, thời gian trong chuyển động đều có đáp án
7 câu hỏi
Hoạt động
Em và các bạn cùng thực hành đo thời gian, tính vận tốc và quãng đường đi bộ trên sân trường.
Em hãy ghi lại thời gian đi bộ quãng đường 40 m của mỗi bạn vào bảng 1.
Bảng 1:
Tên | s (m) | t (giây) |
| 40 | 31 |
| 40 | ? |
| 40 | ? |

Tên | s (m) | t (giây) |
Việt | 40 | 31 |
Mai | 40 | 35 |
Nam | 40 | 28 |
Em hãy ghi lại thời gian đi bộ một vòng quanh sân của mỗi bạn vào bảng 2.
Bảng 2:
Tên | t (giây) |
| 31 |
| ? |
| ? |
Tên | t (giây) |
Việt | 125 |
Mai | 140 |
Nam | 112 |
Vận tốc đi bộ của Việt là: 40 : 31 = 1,2903… (m/s) = 1,3 (m/s)
Vận tốc đi bộ của Mai là: 40 : 35 = 1,1428… (m/s) = 1,1 (m/s)
Vận tốc đi bộ của Nam là: 40 : 28 = 1,4285… (m/s) = 1,4 (m/s)
Chu vi sân trường khoảng: 1,3 × 125 = 162,5 (m)
Vậy chu vi sân trường khoảng 160 m.
Trường em tổ chức chuyến thăm một trường bạn ở tỉnh khác. Lớp em cũng tham gia chuyến đi này.
Từ trường em đến trường bạn có hai con đường:
- Con đường thứ nhất dài 180 km, vận tốc xe dự định đi trên con đường này là 80 km/h.
- Con đường thứ hai dài 160 km, vận tốc xe dự định đi trên con đường này là 50 km/h.
Hỏi xe đi con đường nào sẽ tốn ít thời gian hơn và thời gian dự định đi là bao lâu?

Xe đi con đường thứ nhất hết số thời gian là: 180 : 80 = 2,25 (giờ)
Xe đi con đường thứ hai hết số thời gian là: 160 : 50 = 3,2 (giờ)
Vì 2,25 giờ < 3,2 giờ
Vậy xe đi con đường thứ nhất sẽ tốn ít thời gian hơn và thời gian dự định đi là 2,25 giờ (2 giờ 15 phút)
Quãng đường xe đi được sau 1 giờ là:
80 × 1 = 80 (km)
Điểm nghỉ ngơi cách nơi đến số ki-lô-mét là:
180 – 80 = 100 (km)
Đáp số: 100 km.
Đổi: 1 giờ 36 phút = 1,6 giờ
Vận tốc trung bình mà xe đã đi hết quãng đường đó là:
100 : 1,6 = 62,5 (km/h)
Đáp số: 62,5 km/h.
Bạn có thích hoạt động này không?

