25 bài tập Bài toán chuyển động đều có lời giải
25 câu hỏi
Thời gian người đạp xe đó đi là:
8 giờ 5 phút - 6 giờ 25 phút = 1 giờ 40 phút
Đổi: 1 giờ 40 phút = giờ
Vận tốc của người đi xe đạp đó là:
30 : = 18 (km/h)
Đáp số: 18 km/h
Đổi: 180 phút = 3 giờ
Ô tô đi được quãng đường là:
50 × 3 = 150 (km)
Đáp số: 150 km
Một con ngựa chạy với vận tốc 5m/giây.
Hỏi thời gian để con ngựa đó chạy quãng đường dài 1,8 km là bao lâu?
Đổi: 5 m/giây = 18 km/h
Thời gian con ngựa đó chạy là:
1,8 : 18 = 0,1 (giờ)
Đổi: 0,1 giờ = 6 phút
Đáp số: 6 phút
Thời gian An đạp xe đi học là:
6 : 12 = 0,5 (giờ)
Đổi: 0,5 giờ = 30 phút
An đến trường lúc:
6 giờ 15 phút + 30 phút = 6 giờ 45 phút
Đáp số: 6 giờ 45 phút
Thời gian xe máy di chuyển là:
7 giờ 50 - 6 giờ 20 phút = 1 giờ 30 phút
Đổi: 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
Độ dài quãng đường AB là:
42 × 1,5 = 63 (km)
Đáp số: 63 km
Vận tốc của ô tô đó là:
180 : 2 = 90 (km/h)
Đáp số: 90 km/h

Quãng đường người đi xe đạp đi được là:
13 × 4 = 52 (km)
Quãng đường người đi xe máy đi được là:
50 × 3 = 150 (km)
Quãng đường người đi xe máy đi dài hơn quãng đường người đi xe đạp số ki-lô-mét là:
150 – 52 = 98 (km)
Đáp số: 98 km
Thời gian người đó đi hết quãng đường AB là:
9 giờ 20 phút – 6 giờ 10 phút – 40 phút = 2 giờ 30 phút.
Đổi: 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Vận tốc xe máy là
100 : 2,5 = 40 (km/h)
Đáp số: 40km/h
Đổi: 1 phút 40 giây = 100 giây
Vận tốc của người đi xe đạp là:
500 : 100 = 5 (m/s)
Đáp số: 5 m/s

Đổi: 36 phút = 0,6 giờ
Vận tốc của ô tô là:
30 : 0,6 = 50 (km/h)
Đáp số: 50 km/h
Đổi: 5,25 km = 5 250 m; 5 phút = 300 giây
Vận tốc của đà điểu là:
5 250 : 300 = 17,5 (m/s)
Đáp số: 17,5 m/s
Đổi: 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
Vận tốc của xe máy là:
60 : 1,5 = 40 (km/h)
Đáp số: 40 km/h

Tính chiều dài quãng đường AC, BC và AB.
2 ô tô đi chuyển hết số thời gian là:
9 giờ - 7 giờ 30 phút = 1 giờ 30 phút
Đổi: 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
Quãng đường AC dài là:
60 × 1,5 = 90 (km)
Quãng đường BC dài là:
50 × 1,5 = 75 (km)
Quãng đường AB dài là:
90 + 75 = 165 (km)
Đáp số: 165 km
Đổi: 1,5 giờ = 90 phút
135 km = 135 000 m
Vận tốc của con chuột túi là:
8 400 : 10 = 840 (mét/phút)
Vận tốc của con chim đại bàng là:
135 000 : 90 = 1 500 (mét/phút)
Vậy chim đại bàng di chuyển nhanh hơn và nhanh hơn chuột túi là:
1 500 – 840 = 660 (mét/phút)
Đáp số: 660 mét/phút
Thời gian mà người đó đi từ Hà Nội đến Ninh Bình là:
126 : 54 =
(giờ)
Đổi:
giờ = 2 giờ 20 phút
Người đó đến Ninh Bình lúc:
8 giờ 15 phút + 2 giờ 20 phút = 10 giờ 35 phút
Đáp số: 10 giờ 35 phút

Vận động viên đó hoàn thành quãng đường 600 m trong thời gian là:
600 : 24 = 25 (giây)
Đáp số: 25 giây
Thời gian chú Luân đi về quê là:
10 giờ - 7 giờ = 3 (giờ)
Quãng đường về quê dài số km là:
55 × 3 = 165 (km)
Đáp số: 165 km
Thời gian xe buýt chạy từ nhà đến trường là:
7 giờ 45 phút – 6 giờ 30 phút – 45 phút = 30 phút
Đổi: 30 phút = 0,5 giờ
Vận tốc của xe buýt là:
15 : 0,5 = 30 (km/h)
Đáp số: 30 km/h

Đổi: 2 giờ 45 phút = 2,75 giờ; 3 giờ 15 phút = 3,25 giờ
Vận tốc của ô tô là:
158,4 : 2,75 = 57,6 (km/h)
Ô tô đó đi trong 3 giờ 15 phút được quãng đường dài số ki-lô-mét là:
57,6 × 3,25 = 187,2 (km/h)
Đáp số: 187,2 km/h
Thời gian đoàn tàu đi từ ga A đến ga B là:
10 giờ 40 phút – 6 giờ 10 phút = 4 giờ 30 phút
Đổi: 4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
Khoảng cách giữa ga A và ga B là:
81 : 4,5 = 18 (km)
Đáp số: 18 km
Đổi: 3 giờ 30 phút = 3,5 giờ
Sau khi khởi hành 3 giờ 30 phút, tàu đi được số km là:
22 × 3,5 = 77 (km)
Tàu còn cách bến B số km là:
115 – 77 = 38 (km)
Đáp số: 38 km
Thời gian thuyền xuôi dòng từ thành phố A đến thành phố B là:
75 : 30 = 2,5 (giờ)
Thời gian thuyền ngược dòng từ thành phố B trở về thành phố A là:
75 : 20 = 3,75 (giờ)
Thời gian về dài hơn thời gian đi là:
3,75 – 2,5 = 1,25 (giờ)
Đáp số: 1,25 giờ

Thời gian xe tải vận chuyển các thiết bị đến nhà máy điện là:
56 : 16 = 3,5 (giờ)
Đổi 3,5 giờ = 3 giờ 30 phút
Xe đến nhà máy điện lúc:
5 giờ + 3 giờ 30 phút = 8 giờ 30 phút
Đáp số: 8 giờ 30 phút
Chu vi của đường tròn là:
5,4 × 2 × 3,14 = 33,912 (km)
Chiếc taxi hoàn thành chuyến bay trong thời gian:
33,912 : 60 = 0,5652 (giờ)
Đáp số: 0,5652 giờ
Tí bắt đầu đi bộ từ trường về nhà với vận tốc 1 m/s. Cùng lúc đó, sau khi nghe tiếng trống tan trường, cún con cũng vội vã từ nhà chạy đến trường để đón Tí.
a) Sau đúng 4 phút thì Tí và cún con gặp nhau. Hỏi lúc ấy Tí đi được bao nhiêu mét?
b) Biết cún con chạy với vận tốc 3 m/s. Hỏi cún con đã chạy được bao nhiêu mét?
Đổi: 4 phút = 240 giây
a) Tí đi được số quãng đường là:
1 × 240 = 240 (m)
b) Cún con đã chạy được số quãng đường là:
3 × 240 = 720 (m)
Đáp số: a) 240 m; b) 720 m
Bạn có thích hoạt động này không?
