Trắc nghiệm Thời gian của một chuyển động đều lớp 5 (có đáp án)
15 câu hỏi
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Một con chim đại bàng bay với vận tốc 76 km/h. Vậy con chim đại bàng đó bay 38 km hết số thời gian là:
5,5 phút
2 giờ
30 phút
5 giờ
Đáp án đúng là: C
Thời gian con chim đại bàng bay là:
38 : 76 = 0,5 (giờ)
Đổi: 0,5 giờ = 30 phút
Đáp số: 30 phút
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Hòa đi xe đạp từ nhà đến trường trên quãng đường dài 6 km với vận tốc 12 km/h. Hòa đến trường lúc 7 giờ 15 phút. Vậy Hòa đi học từ nhà lúc:
4 phút 10 giây
5 phút 12 giây
6 phút 45 giây
3 phút 15 giây
Đáp án đúng là: C
Thời gian Hòa đi từ nhà đến trường là:
6 : 12 = 0,5 (giờ)
Đổi: 0,5 giờ = 30 phút
Hòa đi từ nhà lúc:
7 giờ 15 phút – 30 phút = 6 giờ 45 phút
Đáp số: 6 giờ 45 phút
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Quãng đường từ Hà Nội đến Nam Định là 120 km. Vậy thời gian ô tô đi từ Hà Nội đến Nam Định với vận tốc 60 km/h là:
2 giờ 30 phút
2 giờ 15 phút
1 giờ 30 phút
2 giờ
Đáp án đúng là: D
Thời gian ô tô đi từ Hà Nội đến Nam Định là:
120 : 60 = 2 (giờ)
Đáp số: 2 giờ
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Số thích hợp điền vào chỗ chấm là:
Quãng đường | 81 km |
Vận tốc | 36 km/giờ |
Thời gian | .. giờ |
2,25
2,2
3,25
3,2
Đáp án đúng là: A
Thời gian cần tìm là:
81 : 36 = 2,25 (giờ)
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Số thích hợp điền vào chỗ chấm là:
Quãng đường | 2,7 km |
Vận tốc | 18 m/giây |
Thời gian | .. giây |
0,15
1,5
15
150
Đáp án đúng là: D
Đổi: 2,7 km = 2 700 m
Thời gian cần tìm là:
2 700 : 18 = 150 (giây)
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Trên quãng đường dài 54 km, người đi xe máy đi với vận tốc 36 km/giờ. Vậy người đó đi hết quãng đường trong … giờ. Điền số thích hợp vào chỗ chấm:
1
1,5
2
2,5
Đáp án đúng là: B
Thời gian để người đi xe máy đi hết quãng đường đó là:
54 : 36 = 1,5 (giờ)
Vậy người đó đi hết quãng đường trong 1,5 giờ
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Lúc 13 giờ 35 phút, một chiếc xe máy xuất phát từ A đến B với vận tốc 40 km/giờ. Biết quãng đường AB dài 32 km. Hỏi xe máy đến B lúc mấy giờ?
13 giờ 15 phút
14 giờ 23 phút
14 giờ 25 phút
13 giờ 25 phút
Đáp án đúng là: B
Thời gian xe máy đi hết quãng đường AB là:
32 : 40 = 0,8 (giờ)
Đổi: 0,8 giờ = 48 phút
Xe máy đến B lúc:
13 giờ 35 phút + 48 phút = 13 giờ 83 phút
Đổi: 13 giờ 83 phút = 14 giờ 23 phút
Đáp số: 14 giờ 23 phút.
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Một người đi quãng đường từ A đến B dài 30 km bằng xe đạp với vận tốc 10 km/giờ. Vậy thời gian người đó đi là … giờ
2 giờ
3 giờ
4 giờ
5 giờ
Đáp án đúng là: B
Thời gian để người đi xe đạp đi hết quãng đường AB là:
30 : 10 = 3 (giờ)
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Hai tỉnh A và B cách nhau 60 km. Lúc 6 giờ 20 phút, một người đi xe máy từ A với vận tốc 40 km/giờ để đến B. Hỏi người đó đến B lúc mấy giờ? Biết giữa đường người đó nghỉ 15 phút.
8 giờ 55 phút
9 giờ 05 phút
8 giờ 05 phút
9 giờ 55 phút
Đáp án đúng là: C
Thời gian để người đó đi hết quãng đường AB là:
60 : 40 = 1,5 (giờ)
Đổi: 1,5 giờ = 1 giờ 30 phút
Người đó đến B lúc:
6 giờ 20 phút + 1 giờ 30 phút + 15 phút = 7 giờ 65 phút
Đổi: 7 giờ 65 phút = 8 giờ 05 phút
Đáp số: 8 giờ 05 phút
Em hãy chọn đáp án đúng nhất.
Lúc 9 giờ, một ca nô đưa khách du lịch đi tham quan đảo xuất phát từ bến cảng với vận tốc 25 km/h. Quãng đường từ bến cảng đến đảo là 7,5 km. Vậy ca nô đến đảo lúc:
8 giờ 45 phút
9 giờ 15 phút
9 giờ 18 phút
8 giờ 30 phút
Đáp án đúng là: C
Ca nô đi đến đảo hết số thời gian là:
7,5 : 25 = 0,3 (giờ)
Đổi: 0,3 giờ = 18 phút
Ca nô đến đảo lúc:
9 giờ + 18 phút = 9 giờ 18 phút
Đáp số: 9 giờ 18 phút
Điền số thích hợp vào ô trống
Quãng đường (s) | 135 km | 21 m |
Vận tốc (V) | 90 km/h | 6 m/s |
Thời gian (t) | .. giờ ..... phút | .. giây |
Hướng dẫn giải
Quãng đường (s) | 135 km | 21 m |
Vận tốc (V) | 90 km/h | 6 m/s |
Thời gian (t) | 1 giờ 30 phút | 3,5 giây |
Một ô tô đi được quãng đường dài 150 km với vận tốc 60 km/h. Thời gian ô tô đi quãng đường đó là .... giờ .... phút
Hướng dẫn giải
Thời gian ô tô đi quãng đường đó là:
150 : 50 = 2,5 (giờ)
Đổi: 2,5 giờ = 2 giờ 30 phút
Thời gian ô tô đi quãng đường đó là 2 giờ 30 phút
Kéo thả thích hợp vào ô trống
Hai xe ô tô cùng xuất phát từ điểm A đến điểm B. Xe thứ nhất đi với vận tốc 64 km/h, xe thứ hai đi với vận tốc 80 km/h. Quãng đường AB dài 160 km.
Vậy xe thứ … đến điểm B sớm hơn và sớm hơn ... phút

Hướng dẫn giải
Xe thứ nhất đi hết thời gian là:
160 : 64 = 2,5 (giờ)
Xe thứ hai đi hết thời gian là:
160 : 80 = 2 (giờ)
So sánh: 2,5 giờ > 2 giờ nên xe thứ hai đến B sớm hơn
Vậy xe thứ hai đến sớm hơn số thời gian là:
2,5 – 2 = 0,5 (giờ)
Đổi: 0,5 giờ = 30 phút.
Vậy xe thứ hai đến điểm B sớm hơn và sớm hơn 30 phút
Đúng ghi Đ, sai ghi S
a) v = 40 m/s; S = 220 m. Vậy t = 5,5 s |
b) v = 15 m/s; S = 2 625 m. Vậy t = 75 |
Hướng dẫn giải
a) v = 40 m/s; S = 220 m. Vậy t = 5,5 s | Đ |
b) v = 15 m/s; S = 2 625 m. Vậy t = 75 | S |
Điền số thích hợp vào ô trống
Để hưởng ứng phong trào bảo vệ môi trường, anh Tú đi xe đạp từ nhà đến nơi làm việc với vận tốc 12 km/h. Biết hàng ngày anh đi xe máy vận tốc 30 km/h và hết 12 phút. Vậy thời gian anh Tú đi từ nhà đến nơi làm việc bằng xe đạp là: … phút
Hướng dẫn giải
Đổi: 12 phút = 0,2 giờ
Quãng đường từ nhà đến nơi làm việc của anh Tú là:
30 × 0,2 = 6 (km)
Thời gian anh Tú đi từ nhà đến nơi làm việc bằng xe đạp là:
6 : 12 = 0,5 (giờ)
Đổi: 0,5 giờ = 30 phút
Vậy thời gian anh Tú đi từ nhà đến nơi làm việc bằng xe đạp là: 30 phút
Bạn có thích hoạt động này không?



