Đề kiểm tra cuối kì 2 Toán lớp 5 Kết nối tri thức có đáp án (Đề 4)
11 câu hỏi
Quả địa cầu có dạng hình:
Hình trụ
Hình cầu
Hình vuông
Hình tròn
Đáp án đúng là: B
Quả địa cầu có dạng hình cầu
Một hình lập phương có diện tích toàn phần là 216 cm2. Vậy thể tích hình lập phương đó là:
216 cm3
343 cm3
512 cm3
729 cm3
Đáp án đúng là: A
Diện tích 1 mặt của hình lập phương là:
216 : 6 = 36 (cm)
Ta thấy: 36 = 6 × 6 nên cạnh của hình lập phương là 6 cm
Thể tích của hình lập phương là:
6 × 6 × 6 = 216 (cm3)
Đáp số: 216 cm3Quãng đường AB dài 812,5 m, một vận động viên chạy hết 2 phút 30 giây. Vậy mỗi phút vận động viên đó chạy được: (0,5 điểm)
345 m
335 m
320 m
325 m
Đáp án đúng là: D
Đổi: 2 phút 30 giây = 2,5 phút
Mỗi phút vận động viên chạy được số mét là:
812,5 : 2,5 = 325 (m)
Đáp số: 325 m
Nền căn phòng thứ nhất là hình chữ nhật có chiều dài 6,5 m, chiều rộng kém chiều dài 2 m. Nền căn phòng thứ hai là hình vuông có độ dài cạnh là 5 m. Nền căn phòng nào có diện tích lớn hơn?
Căn phòng thứ nhất
Căn phòng thứ hai
Không căn phòng nào
Đáp án đúng là: A
Chiều rộng nền căn phòng thứ nhất là:
6,5 – 2 = 4,5 (m)
Diện tích nền của căn phòng thứ nhất là:
6,5 × 4,5 = 29,25 (m2)
Diện tích nền của căn phòng thứ hai là:
5 × 5 = 25 (m2)
Ta có: 29,25 m2 > 25 m2
Vậy căn phòng thứ nhất có diện tích nền lớn hơn.
Năm 938, Ngô Quyền đánh bại quân Nam Hán trên sông Bạch Đằng, chấm dứt thời kỳ Bắc thuộc lần thứ ba. Năm 1802, Nguyễn Ánh lên ngôi, lập ra triều Nguyễn. Vậy hai sự kiện trên cách nhau số năm là
864 năm
872 năm
870 năm
880 năm
Đáp án đúng là: A
Hai sự kiện trên cách nhau số năm là:
1802 – 938 = 864 (năm)
Khoảng cách từ một ngôi sao tới Trái Đất là 450 000 000 km. Vận tốc ánh sáng là 300 000 km/giây. Hỏi một tia sáng xuất phát từ ngôi sao đó đi bao lâu thì tới Trái Đất?
1 600 giây
1 400 giây
1 500 giây
1 700 giây
Đáp án đúng là: C
Thời gian cần để một tia sáng xuất phát từ ngôi sao tới Trái Đất là:
450 000,000 : 300 000 = 1 500 (giây)
Điền số thích hợp vào ô trống: Một mảnh đất hình chữ nhật có chiều dài là 35 m, chiều rộng là 18 m. Người ta dành 25% diện tích đất để trồng rau, còn lại để trồng cây ăn quả.
Vậy diện tích đất trồng cây ăn quả là ... m2.
Một mảnh đất hình chữ nhật có chiều dài là 35 m, chiều rộng là 18 m. Người ta dành 25% diện tích đất để trồng rau, còn lại để trồng cây ăn quả.
Vậy diện tích đất trồng cây ăn quả là 472,5 m2.
Giải thích
Diện tích mảnh đất đó là:
35 × 18 = 630 (m2)
Diện tích đất để trồng rau là:
630 × 25 : 100 = 157,5 (m2)
Diện tích đất để trồng cây ăn quả là:
630 − 157,5 = 472,5 (m2)
Đáp số: 472,5 m2.
Đổi: 300 km = 30 000 000 cm
Bản đồ này được vẽ với tỉ lệ là:
15 : 30 000 000 = 1: 2 000 000
Đáp số: 1: 2 000 000
Theo đề bài, ta có sơ đồ:

Tổng số phần bằng nhau là:
3 + 2 = 5 (phần)
Giá trị của một phần là:
18 000 000 : 5 = 3 600 000 (đồng)
Số tiền bác Tâm bán được trong buổi sáng là:
3 600 000 × 3 = 10 800 000 (đồng)
Số tiền bác Tâm bán được trong buổi chiều là:
3 600 000 × 2 = 7 200 000 (đồng)
Đáp số: 7 200 000 đồng; 10 800 000 đồng
Thời gian người đó làm xong 3 dụng cụ là:
12 giờ 15 phút − 7 giờ 30 phút = 4 giờ 45 phút
Thời gian người đó làm xong 1 dụng cụ là:
4 giờ 45 phút : 3 = 1 giờ 35 phút
Thời gian người đó làm xong 5 dụng cụ là:
1 giờ 35 phút × 5 = 5 giờ 175 phút = 7 giờ 55 phút (vì 175 phút = 2 giờ 55 phút)
Đáp số: 7 giờ 55 phút
Do quên vở phải quay về nên quãng đường Hà phải đi thêm là:
600 × 2 = 1 200 (m)
Đổi: 1 200m = 1,2 km
Thời gian Hà phải đi thêm là:
7 giờ 45 phút − 7 giờ 30 phút = 15 phút
Đổi: 15 phút = 0,25 giờ
Vận tốc của Hà là:
1,2 : 0,25 = 4,8 (km/giờ)
Đáp số: 4,8 km/giờ
Bạn có thích hoạt động này không?








