Đề kiểm tra 1 tiết Hóa học 9 Chương 4 có đáp án (Đề 1)
11 câu hỏi
Phân tử chất hữu cơ X có 2 nguyên tố C, H. Tỉ khối hơi của X so với hidro là 22. Công thức phân tử của X là
Cho công thức cấu tạo của các chất (I), (II), (III)
Các chất có cùng công thức phân tử là
(II), (III)
(I), (III)
(I), (II)
(I), (II), (III)
Đáp án A
(II), (III) đều có công thức phân tử
Đốt cháy hoàn toàn m gam một hỗn hợp chất hữu cơ X (có chứa 2 nguyên tố C, H) thu được 3,36 lít (đktc) và 4,5 gam . Giá trị của m là (cho H=1, C=12, O=16)
4,6 g
2,3 g
11,1 g
không thể xác định
Để biết phản ứng: đã xảy ra chưa, người ta
kiểm tra sản phẩm phản ứng bằng quỳ tím ẩm, quỳ tím hóa đỏ tức phản ứng đã xảy ra
chỉ cần cho thể tích CH4 bằng thể tích
kiểm tra thể tích hỗn hợp khí, nếu có phản ứng xảy ra thì thể tích hỗn hợp khí tăng
có thể kiểm tra clo, nếu clo còn tức phản ứng chưa xảy ra
Đáp án A
Khi tác dụng với nước (ẩm), khí HCl tạo ra dung dịch axit nên làm quỳ tím hóa đỏ.
Khí clo khi ẩm có tính tẩy màu, nên bằng cách nào đó người ta loại khí clo còn, chỉ kiểm tra sản phẩm phản ứng (khí HCl).
Phản ứng được gọi là phản ứng
trùng hợp
cộng
hóa hợp
trùng ngưng
Đáp án A
Đốt cháy 2,6 g một chất hữu cơ X, người ta thu được 8,8 g và 1,8 g . Tỉ khối hơi chất X đối với là 13. Công thức phân tử chất X là (H=1, C=12, O=16)
Thể tích không khí ( chiếm 20% theo thể tích, đktc) cần để đốt cháy 2,6 g là (cho H=1, C=12)
3,36 lít
4,48 lít
13,44 lít
28 lít
Trong những hidrocacbon sau, những chất nào có phản ứng thế với brom?
Đáp án C
tương tự có phản ứng thế với brom khi có ánh sáng và brom ở thể khí tương tự với khí clo.
Benzen khi có Fe làm xúc tác brom sẽ thế nguyên tử H của benzen tương tự như clo.
Etilen và axetilen có tính chất hóa học giống nhau và khác nhau ở những điểm nào
Etilen và axetilen có tính chất hóa học gần giống nhau:
- Cùng có phản ứng cộng với dung dịch brom:
Tính thể tích khí (đktc) tạo ra khi cho 10 gam (có 36% tạp chất) tác dụng hết với H2O (cho C=12, Ca=14)
Một hỗn hợp gồm có thể tích 5,6 lít khí (đktc) cho qua dung dịch dư, dung dịch này nặng thêm 6,8 g. Tính thể tích mỗi khí trong hỗn hợp ban đầu (cho H=1, C=12).
Bạn có thích hoạt động này không?








