Đề thi
Bài 47.5 trang 57 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9116 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Cho m kg chất béo tác dụng vừa đủ với NaOH thu được 17,72 kg hỗn hợp muối và 1,84 kg glixerol. Tính m và khối lượng NaOH đã dùng.
Xem đáp án
Phương trình hóa học :
(RCOO) + 3NaOH + 3RCOONa
1 mol 3 mol 1 mol 3 mol
= 1,84/92 = 0,02 mol
= 0,02 x 3/1 = 0,06 mol
= 0,06 x 40 = 2,4g
Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có:
+ =
+ 2,4 = 1,84 + 17,72
= 17,16kg
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây






