
43 câu hỏi
Số lít nước mắm ở mỗi can là:
125 : 25 = 5 (l)
Cô Tâm cần số can là:
140 : 5 = 28 (can)
Đáp số: 28 can
Giá của 1 quyển vở là:
75 000 : 10 = 7 500 (đồng)
Mai phải trả người bán hàng số tiền là:
7 500 × 12 = 90 000 (đồng)
Đáp số: 90 000 đồng
Trong mỗi thùng chứa số ki-lô-gam táo là:
500 : 20 = 25 (kg)
Cửa hàng đã bán được số ki-lô-gam táo là:
25 × 4 = 100 (kg)
Đáp số: 100 kg táo
Giá của mỗi quyển vở là:
300 000 : 25 = 12 000 (đồng)
Hiền có số tiền là:
12 000 × 30 = 360 000 (đồng)
Hà có ít hơn Hiền số tiền là:
360 000 – 300 000 = 60 000 (đồng)
Đáp số: 60 000 đồng
Cô Hồng có số tiền là:
225 000 – 81 000 = 144 000 (đồng)
Giá của một quyển vở là:
225 000 : 50 = 4 500 (đồng)
Cô Hồng mua được nhiều nhất số quyển vở cùng loại là:
144 000 : 4 500 = 32 (quyển)
Đáp số: 32 quyển vở
Mỗi đĩa có số hộp sữa chua là:
24 : 4 = 6 (hộp)
3 đĩa có số hộp sữa chua là:
6 × 3 = 18 (hộp)
Đáp số: 18 hộp sữa chua
Cô Ngân mua 3 kg táo hết số tiền là:
200 000 – 5 000 = 195 000 (đồng)
Mỗi ki-lô-gam táo có giá là:
195 000 : 3 = 65 000 (đồng)
Đáp số: 65 000 đồng
Mỗi túi chưa số ki-lô-gam gạo là
50 : 10 = 5 (kg)
3 túi chứa tất cả số ki-lô-gam gạo là:
5 × 3 = 15 (kg)
Đáp số: 15 kg gạo
Mỗi thùng chứa số ki-lô-gam cam là:
450 : 30 = 15 (kg)
Cửa hàng đã bán số thùng cam là:
210 : 15 = 14 (thùng)
Cửa hàng còn lại số thùng cam là:
30 – 14 = 16 (thùng)
Đáp số: 16 thùng
Mua 1 lốc sữa tươi hết số tiền là:
60 000 : 2 = 30 000 (đồng)
Mua 7 lốc sữa tươi như thế hết số tiền là:
30 000 × 7 = 210 000 (đồng)
Đáp số: 210 000 đồng
Giá của 1 lít dầu là:
42 420 : 2 = 21 210 (đồng)
Bác Minh mua 10 lít dầu phải trả số tiền là:
21 210 × 10 = 212 100 (đồng)
Đáp số: 212 100 đồng
Mỗi ngày bếp ăn đó dùng hết số ki-lô-gam gạo là:
754 : 13 = 58 (kg)
Trong 30 ngày bếp ăn đó dùng hết số ki-lô-gam gạo là:
58 × 30 = 1 740 (kg)
Đáp số: 1 740 kg
Mua 1 gói bột canh i-ốt hết số tiền là:
21 000 : 5 = 4 200 (đồng)
Mua 8 gói bột canh i-ốt cùng loại cần số tiền là:
4 200 × 8 = 33 600 (đồng)
Đáp số: 33 600 đồng
Mỗi siêu thị nhận được số chai nước mắm là:
6 072 : 8 = 759 (chai)
5 siêu thị nhận được số chai nước mắm là:
759 × 5 = 3 795 (chai)
Đáp số: 3 795 chai nước mắm
Để gói được 1 chiếc bánh chưng cần số lá dong là:
20 : 5 = 4 (lá)
28 chiếc lá có thể gói được số chiếc bánh chưng là:
28 : 4 = 7 (chiếc)
Đáp số: 7 chiếc bánh chưng
Mỗi can đựng được số lít nước là:
36 : 9 = 4 (lít)
24 lít nước đựng được trong số can là:
24 : 4 = 6 (can)
Đáp số: 6 can
Giá của 1 quyển vở ô li là:
27 000 : 4 = 6 750 (đồng)
Mua 16 quyển vở cùng loại phải trả số tiền là:
6 750 × 16 = 108 000 (đồng)
Đáp số: 108 000 đồng
Trung bình mỗi ngày bé Linh học được số từ mới Tiếng Anh là:
35 : 7 = 5 (từ)
Bé Linh muốn học 500 từ mới thì cần học liên tục số ngày là:
500 : 5 = 100 (ngày)
Đáp số: 100 ngày
Mỗi hộp đựng được số cái bánh là:
108 : 9 = 12 (cái)
84 cái bánh cùng loại đựng trong số hộp là:
84 : 12 = 7 (hộp)
Đáp số: 7 hộp
1 ô tô xếp được số tấn hàng là:
116 : 29 = 4 (tấn)
248 tấn hàng cần xếp lên số ô tô là:
248 : 4 = 62 (ô tô)
Đáp số: 62 ô tô
1 lít xăng có giá là:
44 640 : 2 = 22 320 (đồng)
Ô tô mua 80 lít xăng loại đó cần trả số tiền là:
22 320 × 80 = 1 785 600 (đồng)
Đáp số: 1 785 600 đồng
Mỗi hộp xếp được số bút bi là:
408 : 34 = 12 (cái)
Có 1 284 cái bút bi cùng loại thì xếp được vào số hộp là:
1 284 : 12 = 107 (hộp)
Đáp số: 107 hộp
Giá 1 cái bút chì là:
18 000 : 3 = 6 000 (đồng)
Mai mua 6 cái bút chì phải trả số tiền là:
6 000 × 6 = 36 000 (đồng)
Đáp số: 36 000 đồng
Đổi: 7 phút 30 giây = 450 giây
Phong gấp 1 chiếc máy bay giấy hết thời gian là:
450 : 5 = 90 (giây)
Phong gấp 8 chiếc máy bay giấy cần thời gian là:
90 × 8 = 720 (giây)
Đáp số: 720 giây
Mỗi vỉ có số hộp sữa chua là:
24 : 6 = 4 (hộp)
Bác Mai đã mua số vỉ sữa chua là:
32 : 4 = 8 (vỉ)
Đáp số: 8 vỉ sữa chua
Mỗi thùng đựng số lít nước mắm là:
720 : 6 = 120 (lít)
Cửa hàng đó đã bán được số lít nước mắm là:
120 × 4 = 480 (lít)
Đáp số: 480 lít nước mắm
Mỗi thùng có số hộp bánh là:
200 : 8 = 25 (hộp)
Hôm nay cửa hàng nhập về số hộp bánh là:
25 × 15 = 375 (hộp)
Đáp số: 375 hộp bánh
Để sản xuất 1 kg tinh bột nghệ cần số ki-lô-gam nghệ tươi là:
120 : 4 = 30 (kg)
Để sản xuất 50 kg tinh bột nghệ cần số ki-lô-gam nghệ tươi là:
30 × 50 = 1 500 (kg)
Đáp số: 1 500 kg
Mỗi túi có số ki-lô-gam ổi là:
375 : 25 = 15 (kg)
Bác Tâm đã bán được số ki-lô-gam ổi là:
15 × 16 = 240 (kg)
Đáp số: 240 kg ổi
1 m2 cô Quế thu hoạch được số ki-lô-gam khoai lang là:
40 : 10 = 4 (kg)
Diện tích thửa ruộng là:
70 × 30 = 2 100 (m2)
Cô Quế thu hoạch được số ki-lô-gam khoai lang là:
2 100 × 4 = 8 400 (kg)
Đáp số: 8 400 kg
Mỗi ngày cửa hàng bán được số ki-lô-gam gạo là:
520 : 4 = 130 (kg)
Đổi: 2 tấn 8 tạ = 2 800 kg; 2 tuần = 14 ngày
Sau 2 tuần cửa hàng bán được số ki-lô-gam gạo là:
130 × 14 = 1 820 (kg)
Sau 2 tuần bán, cửa hàng còn lại số ki-lô-gam gạo là:
2 800 – 1 820 = 980 (kg)
Đáp số: 980 kg gạo
Đổi: 1 km 400 m = 1 400 m
Trung bình mỗi phút chị Thanh chạy được quãng đường là:
1 400 : 7 = 200 (m)
Chu vi hồ nước là:
(760 + 540) × 2 = 2 600 (m)
Thời gian chị Thanh chạy hết một vòng hồ là:
2 600 : 200 = 13 (phút)
Đáp số: 13 phút
Tổng điểm của 3 bài kiểm tra vừa qua là:
6 × 3 = 18 (điểm)
Để điểm trung bình tháng này là 8 điểm, tổng điểm của cả 9 bài là:
8 × 9 = 72 (điểm)
Tổng điểm của 9 bài kiểm tra sắp tới phải là:
72 – 18 = 54 (điểm)
Trong 6 bài kiểm tra sắp tới, trung bình mỗi bài Thảo phải đạt được số điểm là:
54 : 6 = 9 (điểm)
Đáp số: 9 điểm
Số gạch chú Hòa dùng để lát nền là:
100 – 20 = 80 (viên)
Giá của một viên gạch men là:
900 000 : 20 = 45 000 (đồng)
Để mua gạch men lát nền căn phòng đó, chú Hòa đã dùng hết số tiền là:
45 000 × 80 = 3 600 000 (đồng)
Đáp số: 3 600 000 đồng
Mỗi vỉ có số hộp sữa chua là:
20 : 5 = 4 (hộp)
a) Có 16 424 hộp sữa chua thì đóng vào số vỉ là:
16 424 : 4 = 4 106 (vỉ)
b) Giá của 1 hộp sữa chua là:
24 000 : 4 = 6 000 (đồng)
Chị Mai mua 6 hộp sữa chua phải trả số tiền là:
6 000 × 6 = 36 000 (đồng)
Đáp số: a) 4 106 vỉ; b) 36 000 đồng
Diện tích của mảnh đất là:
36 × 20 = 720 (m2)
1 m2 thu hoạch được số ki-lô-gam khoai lang là:
15 : 10 = (kg)
Cô Hà thu hoạch được số ki-lô-gam khoai lang là:
720 × = 1 080 (kg)
Đáp số: 1 080 kg
My mua sách hết số tiền là:
120 000 × = 48 000 (đồng)
My còn lại số tiền là:
120 000 – 48 000 = 72 000 (đồng)
Một cái bút chì có giá là:
120 000 : 20 = 6 000 (đồng)
Số tiền còn lại đủ cho My mua số bút chì là:
72 000 : 6 000 = 12 (cái)
Đáp số: 12 cái bút chì
Mỗi thùng nặng số ki-lô-gam là:
1 050 : 25 = 42 (kg)
Siêu thị đã bán số ki-lô-gam sầu riêng là:
42 × 17 = 714 (kg)
Siêu thị còn lại số ki-lô-gam sầu riêng là:
1 050 – 714 = 336 (kg)
Đáp số: 336 ki-lô-gam
Đổi: 5 tạ = 500 kg
Cửa hàng mua 1 kg cam với giá là:
9 000 000 : 500 = 18 000 (đồng)
Cửa hàng bán 1 kg cam với giá là:
18 000 + 7 000 = 25 000 (đồng)
Số tiền bán cam cửa hàng đã thu được là:
25 000 × 200 = 5 000 000 (đồng)
Đáp số: 5 000 000 đồng
Đổi: 4 phút 30 giây = 270 giây
Thời gian cô Hà làm xong 1 cốc nước mía là:
270 : 3 = 90 (giây)
Nhóm học sinh phải chờ để lấy 8 cốc nước mía trong thời gian là:
90 × 8 = 720 (giây)
Đáp số: 720 giây
1 hộp có số bút sáp màu là:
39 : 3 = 13 (cái)
5 hộp như thế có số bút sáp màu là:
13 × 5 = 65 (cái)
Đáp số: 65 cái bút sáp màu
1 hộp bánh có số cái bánh là:
24 : 6 = 4 (cái)
Mẹ mua 4 hộp bánh như cô Hà thì được số cái bánh là:
4 × 4 = 16 (cái)
Đáp số: 16 cái bánh
Mỗi thùng có số hộp bánh là:
660 : 22 = 30 (hộp)
Cửa hàng đó đã bán được số hộp bánh là:
30 × 18 = 540 (hộp)
Đáp số: 540 hộp bánh
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)
![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)















