Trắc nghiệm KHTN 9 Chân trời sáng tạo Bài 3: Công và công suất có đáp án
Đề thi

Trắc nghiệm KHTN 9 Chân trời sáng tạo Bài 3: Công và công suất có đáp án

A
Admin
Khoa học tự nhiênLớp 928 lượt thi
15 câu hỏi
1. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Trường hợp nào sau đây lực tác dụng vào vật có khả năng sinh công?

Viên phấn đặt trên mặt bàn.

Chiếc bút đang rơi.

Nước trong cốc đặt trên bàn.

Hòn đá đang nằm trên mặt đất.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: B

Lực tác dụng vào vật và làm vật dịch chuyển theo phương của lực. Khi đó ta nói lực đã thực hiện một công cơ học.

2. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Trong các trường hợp dưới đây, trường hợp nào trọng lực thực hiện công?

Đầu tàu hỏa đang kéo đoàn tàu chuyển động.

Người công nhân dùng ròng rọc cố định kéo vật nặng lên.

Ô tô đang chuyển động trên đường nằm ngang.

Quả nặng rơi từ trên xuống.

Xem đáp án
Đáp án đúng là: D

Lực tác dụng vào vật và làm vật dịch chuyển theo phương của lực. Khi đó ta nói lực đã thực hiện một công cơ học.

A, B, C: lực làm vật chuyển động không phải trọng lực.

3. Trắc nghiệm
• 1 điểm
Đâu là công thức tính công suất?

A = P t.

P=At. .

P=A.t .

P=A+t.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: B

Công thức tính công suất: P=At

Trong đó:    + P là công suất (W)

                     + A là công cơ học (J)

+ t là thời gian thực hiện công cơ học (s)

4. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Đơn vị của công cơ học là

jun (J).

niutơn (N).

mét (m).

ampe (A).

Xem đáp án

Đáp án đúng là: A

Trong hệ SI, đơn vị của công cơ học là Jun (J).

5. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Trường hợp nào sau đây có công cơ học? Chọn đáp án đúng nhất.

Khi có lực tác dụng vào vật.

Khi có lực tác dụng vào vật và vật chuyển động theo phương vuông góc với phương của lực.

Khi có lực tác dụng vào vật và vật chuyển động theo phương không vuông góc với phương của lực.

Khi có lực tác dụng vào vật nhưng vật vẫn đứng yên.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: C

Khi có lực tác dụng vào vật và vật chuyển động theo phương vuông góc với phương của lực thì công thực hiện bằng không.

6. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một máy động cơ có công suất P = 75W, hoạt động trong t = 2h thì tổng công của máy cơ sinh ra là

550 kJ.

530 kJ.

540 kJ.

560 kJ.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: C

Đổi 2h = 7200s

Công thức tính công suất: P=At

Vậy công của máy cơ sinh ra là: A = P.t = 75. 7200 = 540000 (J) = 540 kJ

7. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một máy cơ có công suất P = 360W, máy đã sinh ra công A= 720kJ. Vậy thời gian máy đã hoạt động là

20 giây.

200 giây.

2000 giây.

20000 giây.

Xem đáp án
Đáp án đúng là: A
Đổi 720 kJ = 720000J

Thời gian máy thực hiện công là: P=At ⇒ t=AP=720000360=2000s

2048.vn

Học thông minh hơn mỗi ngày

Xem toàn bộ 15 câu hỏi và nhiều hơn nữa với tài khoản miễn phí

Tạo đề thi
Tổ chức kiểm tra
Báo cáo chấm điểm tự động
Bạn đã có tài khoản?
8. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một lực F tác dụng vào vật làm vật dịch chuyển quãng đường s theo phương của lực thì công của lực F được tính bằng công thức

A = F.s.

A = Fs .

A = sF .

A = F.v.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: A

Một lực F không đổi làm vật dịch chuyển một quãng đường s theo hướng của lực được xác định bởi biểu thức: A = F.s

9. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Trường hợp nào sau đây lực tác dụng vào vật nhưng không sinh công? 

Cầu thủ bóng đá sút vào trái bóng.

Vận động viên cầu lông đang đánh cầu.

Vận động viên cờ vua đang ngồi yên suy nghĩ.

Vận động viên đẩy tạ đang đẩy quả tạ bay đi.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: C

Khi một lực tác dụng lên vật làm vật dịch chuyển một quãng đường theo hướng của lực, người ta nói lực đã thực hiện một công cơ học.

Trường hợp C, vận động viên cờ vua đang ngồi yên suy nghĩ nên không có công cơ học.

10. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một ô tô đang chuyển động thẳng đều đi được quãng đường 200 m với lực tác dụng lên ô tô là 200N. Công của động cơ ô tô lúc này là

A = 400 J.

A = 40 000 J.

A = 4 000 J.

A = 40 J.

Xem đáp án

Đáp án đúng là: B

Công của động cơ ô tô lúc này là: A = F.s = 200.200 = 40000J

11. Tự luận
• 1 điểm

Hai bạn Nam và Hùng kéo nước từ giếng lên. Nam kéo gàu nước nặng gấp đôi, thời gian kéo gàu nước lên của Hùng chỉ bằng một nửa thời gian của Nam.

Phát biểu

Đúng

Sai

a. Công suất của Nam lớn hơn vì gàu nước của Nam nặng gấp đôi.

 

 

b. Công suất của Hùng lớn hơn vì thời gian kéo của Hùng chỉ bằng một nửa thời gian kéo của Nam.

 

 

c. Công thực hiện của Nam gấp đôi của Hùng.

 

 

d. Công suất của Nam và Hùng là bằng nhau.

 

 
Xem đáp án

Đáp án đúng là: a – Sai; b – Sai; c – Sai; d – Đúng.

Giải thích:

Gọi lực kéo gàu nước lên của Nam và hùng lần lượt là F1, F2.

Thời gian Nam và Hùng kéo gàu nước lên lần lượt là t1, t2.

Chiều cao của giếng nước là h.

- Trọng lượng của gàu nước do Nam kéo nặng gấp đôi do Hùng kéo:

P1 = 2P2 ⇒ F1 = 2F2

- Thời gian kéo gàu nước lên của Hùng chỉ bằng một nửa thời gian của Nam: t2 = t1/2

- Công mà Nam thực hiện được là: A1 = F1.h

- Công mà Hùng thực hiện được là: A2 = F2.h =  F12h=A12

- Công suất của Nam và Hùng lần lượt là: P1=A1t1 và P2=A2t2=A12t12=A1t1

⇒ P1=P2⇒ Công suất của Nam và Hùng là như nhau.

12. Tự luận
• 1 điểm

Để cày một sào đất, nếu dùng trâu cày thì mất 2 giờ, nếu dùng máy cày thì mất 20 phút.

Phát biểu

Đúng

Sai

a. Thời gian trâu cày gấp 6 lần thời gian máy cày.

 

 

b. Công thực hiện của trâu cày và máy cày là như nhau.

 

 

c. Công suất của máy cày lớn hơn và lớn hơn 6 lần so với công suất của trâu.

 

 

d. Công suất của trâu cày và máy cày là như nhau.

 

 
Xem đáp án

Đáp án đúng là: a– Đúng; b – Đúng; c – Đúng; d - Sai

a – đúng: Trâu cày mất t1 = 2 giờ; Máy cày cày mất t2 = 20 phút = 1/3 giờ

Vậy thời gian trâu cày gấp 2 : 13= 6 (lần) thời gian máy cày.

b – đúng: Vì cả 2 cùng cày một sào đất nên công thực hiện là như nhau

A1 = A2 = A.

c – đúng: Gọi P1 và P2 lần lượt là công suất của trâu và máy cày.

Công suất của trâu và máy cày lần lượt là: P1=At1 và P2=At2=At16=6At1=6P1

d – Sai: Công suất của máy cày lớn hơn và lớn hơn 6 lần so với công suất của trâu.

13. Tự luận
• 1 điểm

Một người đẩy một xe với một lực 300N làm xe chuyển động đều trên đường nằm ngang với vận tốc 5 m/s. Công suất của người đó thực hiện là bao nhiêu?

Xem đáp án

Đáp án đúng là: 1500W

Giải thích:

Công suất của người đó thực hiện là: P=At=F.st=F.v=300.5=1500W 

14. Tự luận
• 1 điểm

Người ta cần một động cơ sinh ra một công 360kJ trong 1 giờ 20 phút. Động cơ người ta cần lựa chọn có công suất bao nhiêu?

Xem đáp án

Đáp án đúng là: 75W

Giải thích:

Đổi 360 kJ = 360000J; t = 1 giờ 20 phút = 4800s

Động cơ người ta cần lựa chọn có công suất là:

P=At=3600004800=75W

15. Tự luận
• 1 điểm
Một máy động cơ có công suất P = 100W, hoạt động trong t = 2h thì tổng công của máy cơ sinh ra là bao nhiêu?
Xem đáp án

Đáp án đúng là: 720kW

Giải thích:

Đổi t = 2 giờ = 7200s

Động cơ người ta cần lựa chọn có công suất là: P=At⇒A=P.t=100.7200=720000W=720kW

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 9

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Khoa học tự nhiên

Xem tất cả