Đề thi Học kì 1 Hóa học lớp 9 cực hay, có đáp án (Đề 4)
15 câu hỏi
Dãy chất gồm các oxit bazơ là
Đáp án B
Oxit bazo là oxit của kim loại
Chất nào sau đây góp phần nhiều nhất vào sự hình thành mưa axit
Đáp án B
góp phần gây nên mưa axit.
Cho 0,1 mol kim loại kẽm vào dung dịch HCl dư. Khối lượng muối thu được là:
20,4
1,36 g
13,6 g
27,2 g
Đáp án C
mmuối = 0,1.136 = 13,6 gam.
Phản ứng nào dưới đây là phản ứng trao đổi
Khi thả một cây đinh sắt sạch vào dung dịch CuSO4 loãng, có hiện tượng sau:
Sủi bọt khí, màu xanh của dung dịch nhạt dần
Có một lớp đồng màu đỏ phủ lên đinh sắt, màu xanh của dung dịch đậm dần
Có một lớp đồng màu đỏ phủ lên đinh sắt, dung dịch không đổi màu
Có một lớp đồng màu đỏ phủ lên đinh sắt, màu xanh của dung dịch nhạt dần
Có một mẫu Fe bị lẫn tạp chất là nhôm, để làm sạch mẫu sắt này bằng cách ngâm nó với
Đáp án A
Al tác dụng với NaOH còn Fe thì không.
Dãy phi kim tác dụng với oxi tạo thành oxit axit là
X là nguyên tố phi kim có hoá trị III trong hợp chất với khí hiđro. Biết thành phần phần trăm khối lượng của hiđro trong hợp chất là 17,65%. X là nguyên tố
C
S
N
P
Hợp chất khí có dạng: RH3
Đáp án C
Theo bài ra:
Hãy cho biết hiện tượng xảy ra khi nhúng một viên kẽm vào:
a. Dung dịch
b. Dung dịch HCl
a. Kẽm tan một phần, có lớp chất rắn màu đỏ bám vào viên kẽm, dung dịch màu xanh nhạt dần.
PTHH: (0.5 điểm)
b. Kẽm tan và có sủi bọt khí.
PTHH: (0.5 điểm)
Bằng phương pháp hóa học hãy nhận biết dung dịch các chất chứa trong các lọ bị mất nhãn sau:
- Lấy mỗi lọ 1 ít dung dịch làm mẫu thử. Cho quỳ tím lần lượt vào từng mẫu thử.
+ Mẫu làm quỳ tím hóa đỏ là dung dịch HCl. (0,25 điểm)
+ Mẫu làm quỳ tím hóa xanh là dung dịch KOH. (0,25 điểm)
+ Mẫu không đổi màu quỳ tím là dung dịch
- Cho dung dịch lần lượt vào 2 mẫu thử còn lại. (0,25 điểm)
+ Mẫu nào có tạo kết tủa trắng là dung dịch .
PTHH:
+ Mẫu còn lại là
Hãy lập phương trình hóa học của các phản ứng sau:
Hoà tan hết 2,3g Na kim loại vào 97,8g nước . Hãy tính nồng độ % của dung dịch thu được sau phản ứng
Cho 10,5g hỗn hợp 2 kim loại Cu và Zn vào dd loãng dư, người ta thu được 2,24 lít khí (đktc). Hãy tính thành phần % theo khối lượng của Cu và Zn
Hoà tan hoàn toàn 3,25g một kim loại X (hoá trị II) bằng dung dịch HCl thu được 1,12 lít khí (ở đktc). Hãy xác định tên kim loại X ?
Ngâm lá sắt có khối lượng 56 gam vào dung dịch AgNO3, sau một thời gian lấy lá sắt ra rửa nhẹ cân được 57,6 gam. Hãy tính khối lượng Ag sinh ra sau phản ứng? ( Cho: N = 14, Na = 23, Cu = 64, Zn = 65, Ag = 108, O = 16 )
(0,25 điểm)
1 mol Fe phản ứng tạo thành 2 mol Ag thì khối lượng tăng thêm là: 2.108 – 56 = 160g (0,25 điểm)
Theo bài: m tăng = 57,6 – 56 = 1,6 g
= 1,6/160 = 0,1 mol
= 0,1.2 = 0,2 mol
= 0,2 .108 = 21,6 g (0,5 điểm)
Bạn có thích hoạt động này không?








