Đề thi Hóa 9 giữa kì 1 có đáp án (Đề 6)
12 câu hỏi
MgO.
P2O5
Na2O.
CO2.
Chọn đáp án A
SO2.
CO2.
CuO.
P2O5.
Chọn đáp án C
CO2, P2O5, MgO, SO2.
CO2, P2O5, NO, SO2.
CO, P2O5, MgO, SO2.
CO2, P2O5, SO3, SO2.
Chọn đáp án D
cho từ từ H2SO4 đặc vào bình đựng nước.
cho từ từ nước vào bình đựng H2SO4 đặc.
rót đồng thời H2SO4 đặc và nước vào bình.
cách A và B đều dùng được.
Chọn đáp án A
2.
3.
4.
5.
Chọn đáp án A
Có kết tủa màu xanh.
Có kết tủa màu nâu đỏ.
Có kết tủa, sau đó tan đi.
Có kết tủa màu trắng.
Chọn đáp án B
CO2.
Na2O.
CO.
MgO.
Chọn đáp án A
2Na + 2H2O 2NaOH + H2.
Na2CO3 + Ba(OH)2 BaCO3 + 2NaOH.
Na2O + H2O 2NaOH
2NaCl + 2H2O 2NaOH + H2 + Cl2.
Chọn đáp án D
Dùng quỳ tím nhận ra dung dịch HCl (quỳ tím hóa đỏ), quỳ tím không đổi màu là NaCl và Na2SO4.
Dùng dung dịch BaCl2 để nhận ra dung dịch Na2SO4 (có kết tủa trắng). Dung dịch không phản ứng là NaCl.
Na2SO4 + BaCl2 BaSO4 + 2NaClHoàn thành dãy chuyển hóa sau (ghi rõ điều kiện phản ứng nếu có)
FeSO4 FeCl2 Fe(OH)2 FeO(1): FeSO4 + BaCl2→ BaSO4 ↓ + FeCl2
(2): FeCl2 + 2NaOH → 2NaCl + Fe(OH)2
(3): Fe(OH)2 FeO + H2O
Cho một hỗn hợp 2 muối khan MgCl2 và CaCO3 phản ứng vừa đủ với 400ml dung dịch HCl. Sau phản ứng thu được 6,72 lít khí CO2 (đktc).
a. Viết PTHH xảy ra.
b. Tính nồng độ mol của dung dịch axit đã dùng.
c. Nếu dùng 80 ml dung dịch axit HCl trên trung hòa với 80ml NaOH 2M thì dung dịch sau phản ứng làm nước bắp cải tím chuyển sang màu gì? (Biết: Ca = 40, C =12, O =16)
CaCO3 + 2HCl → CaCl2 + H2O + CO2
0,3mol 0,6mol 0,3mol
CM HCl = 0,6: 0,4 = 1,5 M
c/ HCl + NaOH NaCl + 2H2O
1mol 1mol
0,12 0,16
Số mol của HCl: n = CM . V = 80/1000 x 1,5 = 0,12 (mol)
Số mol của NaOH: n = CM . V = 80/1000 x 2 = 0, 16 (mol)
Tỉ lệ: 0,12/1 < 0,16/1 Vậy sau phản ứng NaOH dư nên dung dịch làm quì tím hóa xanh.
Bạn có thích hoạt động này không?








