Đề thi
Bài 50.6 trang 59 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9125 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Từ glucozơ điều chế được giấm ăn bằng cách lên men hai giai đoạn. Tính khối lượng giấm ăn 4% thu được khi lên men 50 gam glucozơ biết hiệu suất của toàn bộ quá trình là 60%.
Xem đáp án
Sơ đồ phản ứng
→ 2OH → 2COOH
Theo sơ đồ ta có: Cứ 180g glucozo thì tạo ra: 2.60 = 120g COOH
Theo đề bài 50g glucozo ⇒ thu được là: 50.120/180 = 33,33g
H = 60% ⇒ = 33,33.60% = 20g
Khối lượng giấm ăn 4% = 20 : 4% = 50
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây







