Bài 50.3 trang 59 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 50.3 trang 59 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 9124 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Khi oxi hoá hoàn toàn 50 gam glucozơ sẽ toả ra nhiệt lượng là 146,3 kJ. Hỏi khi oxi hoá hoàn toàn 1 mol glucozơ sẽ toả ra nhiệt lượng là bao nhiêu ?

Xem đáp án

nC6H12O6= 50/180 ≈ 0,278 mol

Cứ 0,278 mol glucozơ khi oxi hóa hoàn toàn thì tỏa ra 146,3kJ

Vậy 1 mol → x? kJ

x = 146,3/0278 = 526,3kJ

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây