Đề thi
Bài 50.5 trang 59 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9132 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Phản ứng tạo ra glucozơ trong cây xanh được biểu diễn bằng phương trình hoá học sau :
Để tạo ra 1 mol glucozơ, cây xanh đã hấp thụ 2816 kJ.
Hãy tính nhiệt lượng mà cây xanh đã hấp thụ để tạo thành 1 kg glucozơ.
Xem đáp án
Số mol của 1kg glucozo: = 1000/180 ≈ 5,56mol
Cứ 1 mol glucozo cây xanh đã hấp thụ 2816 kJ
5,56 mol → x? kJ
x = 5,56 x 2816 = 15656,96kJ
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây







