Trắc nghiệm chuyên đề Hóa 9 Chủ đề 7: Bài tập về Polime có đáp án
Đề thi

Trắc nghiệm chuyên đề Hóa 9 Chủ đề 7: Bài tập về Polime có đáp án

A
Admin
Hóa họcLớp 9134 lượt thi
12 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Polisaccarit (-C6H10O5-)n có khối lượng phân tử là 162000 đvC có hệ số trùng hợp là bao nhiêu?

Xem đáp án

Hướng dẫn:

n=n-C6H10O5-MC6H10O5=162000162=100

2. Tự luận
• 1 điểm
Trùng hợp 2,24 l C2H4(đktc), nếu hiệu suất phản ứng là 80% thì khối lượng polime thu được là bao nhiêu? Biết hệ số trùng hợp là 500
Xem đáp án

Hướng dẫn:

500CH2=CH2 → (CH2-CH2)500-

nC2H4 = 5,24/22,4 = 0,1 mol

⇒ mC2H4 = 0,1.28 = 2,8g

m-(CH2-CH2)500-= 2,8.500.80% = 1120g

3. Tự luận
• 1 điểm
Phân tử khối trung bình của PVC là 750000. Hệ số polime hoá của PVC là bao nhiêu ?
Xem đáp án

PVC là

Phân tử khối trung bình của PVC là 750000. Hệ số polime hoá của PVC là (ảnh 1)
Vậy n = 750000/62,5 = 12000
Đáp số: 12000
4. Tự luận
• 1 điểm
Phân tử khối trung bình của polietilen X là 420000. Hệ số polime hoá của PE là bao nhiêu ?
Xem đáp án

Tương tự bài 1.

PE là (-CH2=CH2-)n

Đáp số: 15000
5. Tự luận
• 1 điểm
Từ 4 tấn C2H4 có chứa 30% tạp chất có thể điều chế bao nhiêu tấn PE ? (Biết hiệu suất phản ứng là 90%)
Xem đáp án

nC2H4=4100.70=2,8 tanmpolime=28.nC2H4100.90=28.2,828100.90=2,52 tan

Các bài còn lại: Tương tự bài 1, 3.

Đáp số: 2,52 tấn

6. Tự luận
• 1 điểm

Để tổng hợp 120 kg poli (metyl metacrylat) với hiệu suất của quá trình hoá este là 60% và quá trình trùng hợp là 80% thì cần các lượng axit và ancol lần lượt là bao nhiêu?

Xem đáp án
Đáp số: 170 kg và 80 kg
7. Tự luận
• 1 điểm
Da nhân tạo (PVC) được điều chế từ khí thiên nhiên (CH4). Nếu hiệu suất của toàn bộ quá trình là 20% thì để điều chế 1 tấn PVC phải cần một thể tích metan là:
Xem đáp án

Đáp số: 3584m3  

8. Tự luận
• 1 điểm
Polisaccarit (C6H10O5)n có khối lượng phân tử là 162000đvC có hệ số polime hóa là?
Xem đáp án
Đáp số: 1000
9. Tự luận
• 1 điểm
Biết rằng hiệu suất phản ứng tách nước và phản ứng trùng hợp lần lượt là 60% và 100%. Khối lượng chất dẻo thu được là bao nhiêu?
Xem đáp án
Đáp số: 37,8g
10. Tự luận
• 1 điểm
Trùng hợp m tấn etilen thu được 1 tấn polietilen (PE) với hiệu suất phản ứng 80%. Tính m?
Xem đáp án
Đáp số: 1,25 tấn
11. Tự luận
• 1 điểm
Từ 100ml dung dịch ancol etylic 33,34% (D = 0,69g/ml) có thể điều chế được bao nhiêu g PE (hiệu suất 100%)?
Xem đáp án
Đáp số: 14g
12. Tự luận
• 1 điểm
Khi tiến hành trùng ngưng axit axetic thu được polime và 7,2g nước. Khối lượng polime thu được là bao nhiêu?
Xem đáp án

Đáp số: 22,8g

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây