Trắc nghiệm chuyên đề Hóa 9 Chủ đề 4: Phản ứng tráng gương của glucozo có đáp án
12 câu hỏi
Hướng dẫn:
nAg = 15/108 mol
C6H12O6 + Ag2O → C6H12O7 + 2Ag (1)
Theo pt (1) ta có nC6H12O6 = ½.nAg = ½.(15/108) = 0,07 mol
mctC6H12O6 =0,07 .180 = 12,5g
C% C6H12O6 = (12,5/250).100% = 5%
Để tráng bạc một chiếc gương soi, người ta phải đun nóng dung dịch chứa 36g glucozơ với lượng vừa đủ dung dịch AgNO3 trong amoniac. Khối lượng bạc đã sinh ra bám vào mặt kính của gương và khối lượng AgNO3 cần dùng lần lượt là bao nhiêu (biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn)
Hướng dẫn:
nglucozo = 36/180 = 0,2 mol
C6H12O6 + Ag2O → C6H12O7 + 2Ag
0,2 …………….. →………………0,4 mol
mAg = 0,4.108 = 43,2g
BTNT Ag ta có: nAgNO3 = nAg = 0,4 mol
mAgNO3 = 0,4.(108+14+16.3) = 68g
10,8g
20,6
28,6
26,1
nglucozo = 9/180 = 0,05 mol
⇒ nAg = 2nglucozo = 0,1 mol
⇒ mAg = 10,8g
⇒ Chọn A.
21,6g
32,4
19,8
43.2
⇒ Chọn D.
Đun nóng dd chứa m g glucozơ với ddAgNO3/NH3 thì thu được 32,4 g Ag .giá trị m là:
21,6g
108
27
Số khác.
⇒ Chọn C.
21,6g
18 g
10,125g
số khác
nAg = 16,2/108 = 0,15 mol
Vì H = 75% nên ta có:
⇒ mglucozo = 0,1.180 = 18g
⇒ Chọn B.
21,6g
10,8
18,36
2,16
Tương tự bài 4.
⇒ Chọn C.
0,25M
0,05M
1M
số khác
⇒ Chọn A.
32,4
48,6
64,8
24,3g.
Vì H = 75% nên:
⇒ mAg = 0,45.108 = 48,6g
⇒ Chọn B.
2,16 gam
3,24 gam
12,96 gam
6,48 gam
Tương tự bài 1.
⇒ Chọn C.
Hòa tan 6,12 gam hỗn hợp glucozo và saccarozo vào nước thu được 100ml dung dịch X. Cho X tác dụng với AgNO3/NH3 dư thu được 3,24 gam Ag. Khối lượng saccarozo trong hỗn hợp ban đầu là:
2,7gam
3,42gam
32,4 gam
2,16gam
⇒ mglucozo = 0,015.180 = 2,7g
⇒ msaccarozo = mhh - mglucozo = 6,12 - 2,7 = 3,42g
⇒ Chọn B.
11,4 %
14,4 %
13,4 %
12,4 %
⇒ Chọn B.
Bạn có thích hoạt động này không?








