Trắc nghiệm chuyên đề Hóa 9 Chủ đề 6: Phản ứng thủy phân tinh bột hoặc xenlulozo có đáp án
12 câu hỏi
Hướng dẫn:
Đi từ 150 gam tinh bột sẽ điều chế được bao nhiêu ml ancol etylic 46º bằng phương pháp lên men ancol? Cho biết hiệu suất phản ứng đạt 81% và d = 0,8 g/ml.
Hướng dẫn:
m(C6H10O5)n = 150.81% = 121,5 g
(1) (C6H10O5)n + nH2O → nC6H12O6
(2) C6H12O6 −to, men rượu→ 2C2H5OH + 2CO2
⇒ nC2H5OH =2.nC6H12O6 = 2.n.n(C6H10O5)n = 2n.(121,5/162n) = 1,5 mol
VC2H5OH = m/D = (1,5.46)/0,8 = 86,25 ml
Vdd = (86,25.46)/100 = 187,5 ml
166,67g.
200g.
150g.
1000g.
(C6H10O5)n + nH2O → nC6H12O6
mtinh bot = 1/100.20 = 0,2 kg ⇒ ntinh bot = 1/810 kmol
Vì hiệu suất bằng 75% nên:
⇒ Chọn A.
1 kg glucozơ.
1,11 kg glucozơ.
1,18 kg glucozơ.
1kg glucozơ và 1kg fructozơ.
ntinh bot = nglucozo = 1/162 kmol ⇒ mglucozo = 1/162.180 = 1,11 kg
⇒ Chọn B.
360 gam
480 gam
270 gam
300 gam
Tương tự bài 1.
⇒ Chọn C.
Nếu dùng 1 tấn khoai chứa 20% tinh bột thì thu được bao nhiêu kg glucozơ? Biết hiệu suất pứ là 70%.
160,55kg
150,64kg
155,56kg
165,65kg
Tương tự bài 1.
⇒ Chọn C.
Khi lên men 1 tấn ngô chứa 65% tinh bột thì khối lượng ancol etylic thu được là bao nhiêu? Biết hiệu suất phản ứng lên men đạt 80%.
290 kg
295,3 kg
300 kg
350 kg
1 tấn = 1000 kg
(1) (C6H10O5)n + nH2O → nC6H12O6
(2) C6H12O6 −to, men rượu→ 2C2H5OH + 2CO2
m tinh bot = 1000/100.65 = 650kg ⇒ ntinh bot = 325/81 kmol
Vì hiệu suất cả quá trình là 80% nên:
⇒ Chọn B.
Cho m g tinh bột lên men để sản xuất ancol etylic. Toàn bộ CO2 sinh ra cho vào dung dịch Ca(OH)2 lấy dư được 750 gam kết tủa. Hiệu suất mỗi giai đoạn lên men là 80%. Giá trị của m là:
940 g
949,2 g
950,5 g
1000 g
Tương tự bài 5.
Lưu ý: Bài này cho hiệu suất từng giai đoạn nên chúng ta cần tính theo từng giai đoạn, tính từ sản phẩm để tìm ra chất phản ứng.
⇒ Chọn B.
398,8kg
390 kg
389,8kg
400kg
Tương tự bài 5, 6.
⇒ Chọn C.
162g
180g
81g
90g
Tương tự bài 2.
⇒ Chọn B.
Từ 100 kg gạo chứa 81% tinh bột có thể điều chế được V lít ancol etylic 46º. Biết hiệu suất điều chế là 75% và ancol etylic nguyên chất có D = 0,8 g/ml. Giá trị của V là.
43,125.
50,12.
93,75.
100.
mtinh bot = 100/100.81 = 81 kg
Vì H = 75% nên:
⇒ Chọn C.
Cho m gam tinh bột lên men thành ancol etylic với hiệu suất 81%. Toàn bộ lượng CO2 sinh ra được hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch Ca(OH)2, thu được 550 gam kết tủa và dung dịch X. Đun kỹ dung dịch X thu thêm được 100 gam kết tủa. Giá trị của m là
550g.
810g
650g.
750g.
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O (1)
2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2 (2)
Ca(HCO3)2 → CaCO3 + CO2 + H2O (3)
Theo bài ta có:
n↓(1) = nCO2(1) = 550/100 = 5,5 mol
n↓(3) = nCa(HCO3)2 = 100/100 = 1 mol ⇒ nCO2(2) = 2nCa(HCO3)2 = 2.1 = 2 mol
⇒ nCO2 = 5,5 + 2= 7,5 mol
Vì hiệu suất phản ứng lên men là 81% nên:
⇒ Chọn D.
Bạn có thích hoạt động này không?








