Giải SGK Toán 4 CD Bài 17. Bài toán liên quan đến rút về đơn vị có đáp án
Đề thi
Giải SGK Toán 4 CD Bài 17. Bài toán liên quan đến rút về đơn vị có đáp án
A
Admin
ToánLớp 4133 lượt thi
6 câu hỏi
1.Tự luận
• 1 điểm

a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?

Xem đáp án

a) Giá tiền 1 hộp sữa chua là:

32 000 : 4 = 8 000 (đồng)

Mua 6 hộp sữa chua phải trả số tiền là:

8 000 × 6 = 48 000 (đồng)

2.Tự luận
• 1 điểm

b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?

Xem đáp án

b) Giá tiền 1 kg dưa hấu ruột đỏ là:

48 000 : 3 = 16 000 (đồng)

Mua 5 kg dưa hấu ruột đỏ phải trả số tiền là:

16 000 × 5 = 80 000 (đồng)

3.Tự luận
• 1 điểm

Giải các bài toán sau (theo mẫu):

Mẫu:

Người ta đóng gói 12 kg hạt sen vào 3 túi như nhau. Hỏi 20 kg hạt sen thì đóng được bao nhiêu túi như thế?

Bài giải

Số hạt sen trong mỗi túi cân nặng là:

12 : 3 = 4 (kg)

Số túi cần để đóng hết 20 kg hạt sen là:

20 : 4 = 5 (túi)

Đáp số: 5 túi

a) Rót hết 35 l sữa vào đầy 7 can giống nhau. Hỏi để rót hết 40 l sữa cần bao nhiêu can như thế?

Xem đáp án

a) Số lít sữa trong mỗi can là:

35 : 7 = 5 (l)

Số can cần để rót hết 40 l sữa là:

40 : 5 = 8 (can)

Đáp số: 8 can.

4.Tự luận
• 1 điểm

b) Người ta đóng 24 viên thuốc vào 4 vỉ đều nhau. Hỏi 6 672 viên thuốc thì đóng được vào bao nhiêu vỉ thuốc như thế?

Xem đáp án

b) Số viên thuốc trong mỗi vỉ thuốc là:

24 : 4 = 6 (viên thuốc)

Số vỉ thuốc cần để đóng hết 6 672 viên thuốc là:

6 672 : 6 = 1 112 (vỉ thuốc)

Đáp số: 1 112 vỉ thuốc.

5.Tự luận
• 1 điểm

Nhân dịp đầu năm học mới, một nhà sách có chương trình khuyến mãi như sau: “Cứ mua 5 quyển sách được tặng 10 chiếc nhãn vở”.

a) Hỏi mua 20 quyển sách được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?

Xem đáp án

a) 20 quyển sách gấp 5 quyển sách số lần là:

20 : 5 = 4 (lần)

Mua 20 quyển sách được tặng số nhãn vở là:

10 × 4 = 40 (nhãn vở)

6.Tự luận
• 1 điểm

b) Theo em, chị Huệ mua 23 quyển sách thì được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?

Xem đáp án

b) Ta có: 23 = 20 + 3

Vì 3 < 5 nên chị Huệ mua 23 quyển sách thì được tặng 40 nhãn vở.

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Học liệu phổ biến Lớp 4

Xem tất cả

Học liệu phổ biến Toán

Xem tất cả