Bài 9.8 trang 12 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 9.8 trang 12 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 981 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho m gam hỗn hợp gồm CaCO3 và CaSO3 tác dụng với dung dịch HCl loãng dư thấy thoát ra 4,48 lít hỗn hợp hai khí ở đktc. Cho toàn bộ lượng hỗn hợp khí trên hấp thụ hết vào dung dịch BaOH2 dư thấy tạo ra (m + a) gam kết tủa. Hãy tính a.

Xem đáp án

CaCO3 + 2HCl → CaCl2 + H2O + CO2

CaSO3 + 2HCl → CaCl2 + H2O + SO2

CO2 + BaOH2 → BaCO3 + H2O

SO2 + BaOH2  → BaSO3 + H2O

Theo các phương trình hóa học ta có :

nCaCO3=nCO2=nBaCO3; nCaCO3=nSO2=nBaCO3

Vậy mBaCO3,BaSO3-mCaCO3, CaSO3 = nmuoi(137 - 40) = 97.nmuoi

mà nmuoi = nCO2, SO2 = 4,48/22,4 = 0,2 mol

=> (m + a) - m = 97.0,2 => a = 19,4g

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 9

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Hóa học

Xem tất cả