Bài 22.13 trang 29 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Đốt 6,7 gam hỗn hợp X gồm các kim loại Fe, Al, Cu và Ag trong không khí. Sau phản ứng thu được 8,7 gam hỗn hợp chất rắn Y. Hoà tan Y bằng dung dịch HCl dư thấy còn lại 2,7 gam một chất rắn. Viết các phương trình hoá học.
Phương trình hoá học của phản ứng :
Ag không tác dụng với oxi, không tác dụng với dung dịch HCl nên 2,7 garn chất rắn không tan là Ag.
Hỗn hợp kim loại với oxi.
4Al + 3 → 2
3Fe + 2 →
2Cu + → 2CuO
Hỗn hợp chất rắn Y với dung dịch HCl
+ 6HCl → 2Al + 3
+ 8HCl → Fe + 2Fe + 4
CuO + 2HCl → Cu +
Đốt 6,7 gam hỗn hợp X gồm các kim loại Fe, Al, Cu và Ag trong không khí. Sau phản ứng thu được 8,7 gam hỗn hợp chất rắn Y. Hoà tan Y bằng dung dịch HCl dư thấy còn lại 2,7 gam một chất rắn. Tính thể tích dung dịch HCl 2M vừa đủ để hoà tan Y.
So sánh các phản ứng của hỗn hợp X với oxi và hỗn hợp Y với dung dịch HCl, ta thấy :
= 2 ; = 8,7 - 6,7 = 2g
= 0,125 mol; = 0,25 mol
= 0,25/2 = 0,125l
Bạn có thích hoạt động này không?








