Bài 9.7 trang 12 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Biết 5 gam hỗn hợp hai muối là và tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch HCl, sinh ra được 448 ml khí (đktc). Tính nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng.
Nồng độ mol của dung dịch HCl:
Chỉ có tác dụng với dung dịch HCl :
+ 2HCl →
- Số mol HCl có trong dung dịch :
= 448/22400 x 2 = 0,04 mol
- Nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng :
= 1000 x 0,04/200 = 0,2 (mol/l)
Biết 5 gam hỗn hợp hai muối là và tác dụng vừa đủ với 200 ml dung dịch HCl, sinh ra được 448 ml khí (đktc). Tính thành phần phần trăm theo khối lượng của mỗi muối trong hỗn hợp ban đầu.
Thành phần của hỗn hợp muối :
Theo phương trình hoá học, số mol có trong hỗn hợp là
= 0,02 mol
Khối lượng có trong hỗn hợp là :
= 0,02 x 100 = 2 gam
Thành phần các chất trong hỗn hợp :
% = 2x100%/5 = 40%
% = 100% - 40% = 60%
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









