Bài 8.6 trang 10 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Cho 10 gam tác dụng với dung dịch HCl dư. Tính thể tích khí thu được ở đktc
Tính thể tích khí
Phương trình hoá học :
+ 2HCl → + + ↑
Số mol , thu được :
= 10/100 = 0,1 mol
Thể tích khí đo ở đktc :
= 22,4 X 0,1 = 2,24 (lít),
Cho 10 gam tác dụng với dung dịch HCl dư. Dẫn khí thu được ở trên vào lọ đựng 50 gam dung dịch NaOH 40%. Hãy tính khối lượng muối cacbonat thu được.
Tính khối lượng muối
Khối lượng NaOH có trong dung dịch :
= 40x50/100 = 20(gam) ứng với số mol là
= 20/40 = 0,5 mol
Số mol NaOH lớn gấp hớn 2 lần số mol , vậy muối thu được sẽ là
+ 2NaOH → +
Theo phương trình hoá học, ta có :
= 0,1 mol
Khối lượng muối cacbonat thu được : = 106 x 0,1 = 10,6g
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









