Bài 8.5 trang 10 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 8.5 trang 10 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 9104 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

3,04 gam hỗn hợp NaOH và KOH tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl, thu được 4,15 gam các muối clorua. Viết các phương trình hoá học.

Xem đáp án

Các phương trình hoá học :

HCl + NaOH → NaCl + H2O (1)

HCl + KOH → KCl + H2O (2

2. Tự luận
• 1 điểm

3,04 gam hỗn hợp NaOH và KOH tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl, thu được 4,15 gam các muối clorua. Tính khối lượng của mỗi hiđroxit trong hỗn hợp ban đầu.

Xem đáp án

Tính khối lượng của mỗi hiđroxit trong hỗn hợp ban đầu :

Đặt x và y là số mol của NaOH và KOH trong hỗn hợp, ta có hệ phương trình :

40x + 56y = 3,04

58,5x + 74,5y = 4,15

Giải hệ phương trình (I) và (II), ta được : x = 0,02 và y = 0,04.

Số gam NaOH và KOH có trong hỗn hợp là :

mNaOH = 40 x 0,02 = 0,8g

mKOH = 56 x 0,04 = 2,24g

*Có thể giải bài toán trên như sau : Đặt x (gam) là khối lượng của NaOH, khối lượng của KOH là (3,04 - x) gam.

Theo (1) : x gam NaOH sinh ra 58,5x/40 gam NaCl.

Theo (2) : (3,04 - x) gam KOH sinh ra 74,5(3,04-x)/56 gam KCl

Rút ra phương trình :

Giải sách bài tập Hóa học 9 | Giải sbt Hóa học 9

Giải phương trình, ta có : mNaOH = 0,8 gam và mKOH = 2,24 gam.

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 9

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Hóa học

Xem tất cả