Bài 4.8 trang 7 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Cho dung dịch HCl 0,5M tác dụng vừa đủ với 21,6 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, . Thấy thoát ra một hỗn hợp khí có tỉ khối đối với là 15 và tạo ra 31,75 gam muối clorua. Tính thể tích dung dịch HCl đã dùng.
Phương trình hóa học :
Fe + 2HCl → +
FeO + 2HCl → +
+ 2HCl → + +
Tính thể tích dung dịch HCl :
= 2.31,75/127 = 0,5 mol
= 0,5/0,5 = 1l
Cho dung dịch HCl 0,5M tác dụng vừa đủ với 21,6 gam hỗn hợp A gồm Fe, FeO, . Thấy thoát ra một hỗn hợp khí có tỉ khối đối với là 15 và tạo ra 31,75 gam muối clorua. Tính % khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp A.
Phương trình hóa học :
Fe + 2HCl → +
FeO + 2HCl → +
+ 2HCl → + +
Tính % khối lượng: Gọi số mol Fe, FeO, trong hỗn hợp là x, y, z => x + y + z = 0,25
Theo phương trình hóa học : Số mol , là x, z
Mặt khác : 56x + 72y + 116z = 21,6
Giải ra ta có:
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









