Bài 4.7 trang 7 Sách bài tập Hóa học 9
3 câu hỏi
Trung hoà 20 ml dung dịch 1M bằng dung dịch NaOH 20%. Viết phương trình hoá học.
Phương trình hoá học :
+ 2NaOH →
Trung hoà 20 ml dung dịch 1M bằng dung dịch NaOH 20%. Tính khối lượng dung dịch NaOH cần dùng.
Tìm khối lượng dung dịch NaOH :
- Số mol tham gia phản ứng : 1 x 20/1000 = 0,02 mol
- Số mol NaOH tham gia phản ứng .
= 0,02 x 2 = 0,04 mol
- Khối lượng NaOH tham gia phản ứng : = 0,04 x 40 = 1,6 (gam).
- Khối lượng dung dịch NaOH cần dùng :
= 1,6x100/20 = 8 gam
Trung hoà 20 ml dung dịch 1M bằng dung dịch NaOH 20%. Nếu trung hoà dung dịch axit sunfuric trên bằng dung dịch KOH 5,6%, có khối lượng riêng là 1,045 g/ml, thì cần bao nhiêu ml dung dịch KOH ?
Tìm thể tích dung dịch KOH
- Phương trình hoá học :
+ 2KOH → + 2
- Số mol KOH tham gia phản ứng :
= 0,02 x 2 = 0,04 mol
- Khối lượng KOH tham gia phản ứng : mKOH = 0,04 x 56 = 2,24 (gam).
- Khối lượng dung dịch KOH cần dùng :
= 2,24x100/5,6 = 40 gam
- Thể tích dung dịch KOH cần dùng:
= 40/1,045 ≈ 38,278 ml
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









