Bài 42.5 trang 52 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Hỗn hợp A gồm , và một hiđrocacbon X có công thức .Cho 0,896 lít hỗn hợp A đi qua dung dịch brom dư để phản ứng xảy ra hoàn toàn, thấy thoát ra 0,448 lít hỗn hợp hai khí. Biết rằng tỉ lệ số mol của và trong hỗn hợp là 1 : 1, khi đốt cháy 0,896 lít A thu được 3,08 gam khí (thể tích khí đo ở đktc). Xác định công thức phân tử của hiđrocacbon X.
Khi cho hỗn hợp A qua dung dịch brom dư, có phản ứng :
Vì phản ứng xảy ra hoàn toàn và có hai khí thoát ra khỏi dung dịch brom, nên hai khí đó là và
Theo đề bài tham gia phản ứng là : 0,896 - 0,448 = 0,448 (lít).
Vậy số mol là 0,448/22,4 = 0,02 mol
Gọi số mol của là X. Theo bài => số mol của cũng là x.
Vậy ta có : x + x = 0,448/22,4 = 0,02 => x = 0,01
Phương trình hoá học của phản ứng đốt cháy hỗn hợp :
2 + 5 → 4 + 2
+ 2 → + 2
2 + (3n+1) → 2n + 2(n+1)
Vậy ta có : = 0,04 + 0,01 + 0,01n = 3,08/44 => n = 2
Công thức phân tử của hiđrocacbon X là
Hỗn hợp A gồm , và một hiđrocacbon X có công thức .Cho 0,896 lít hỗn hợp A đi qua dung dịch brom dư để phản ứng xảy ra hoàn toàn, thấy thoát ra 0,448 lít hỗn hợp hai khí. Biết rằng tỉ lệ số mol của và trong hỗn hợp là 1 : 1, khi đốt cháy 0,896 lít A thu được 3,08 gam khí (thể tích khí đo ở đktc). Tính thành phần phần trăm theo thể tích mỗi khí trong hỗn hợp A.
Tính % thể tích các khí :
% = 0,448/0,896 x 100% = 50%
% = % = 25%
Bạn có thích hoạt động này không?






