Bài 39.7 trang 50 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 39.7 trang 50 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 9150 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Khi có mặt bột sắt, benzen phản ứng với clo tương tự như phản ứng với brom. Hãy tính lượng clobenzen thu được khi cho 15,6 gam benzen tác dụng với clo dư khi có mặt bột Fe và đun nóng. Biết hiệu suất phản ứng đạt 80%.

Xem đáp án

Phương trình hoá học của phản ứng giữa benzen và clo

C6H6+Cl2→t°C6H5Cl+HCl

Theo phương trình hoá học : số mol C6H6 = số mol C6H5Cl

Vì hiệu suất 80% và clo dư nên số mol clobenzen thu được là :

nC6H5Cl = 15,6/78 x 80/100 = 0,16mol

=> mC6H5Cl = 0,16 x 112,5 = 18g

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây