Đề thi
Bài 39.5 trang 49 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9135 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Để đốt cháy 0,1 mol benzen cần dùng bao nhiêu lít oxi ở đktc ? Bao nhiêu lít không khí ở đktc ?
Xem đáp án
Phản ứng cháy của benzen:
= 15/2. = 0,75 mol
= 0,75 x 22,4 = 16,8l
Nếu dùng không khí thì = 16,8/20 x 100 = 84l
2. Tự luận
• 1 điểm
Từ kết quả trên hãy giải thích tại sao khi benzen cháy trong không khí lại sinh ra nhiều muội than.
Xem đáp án
Vậy để đốt cháy 0,1 mol benzen cần một lượng không khí khá lớn nên khi benzen cháy trong không khí thường sinh ra muội than vì thiếu oxi.
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








