Bài 35.7 trang 45 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 35.7 trang 45 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 9122 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Hỗn hợp A gồm 3 chất hữu cơ có cùng công thức phân tử. Đốt cháy 3 gam hỗn hợp cần dùng 7,2 gam oxi thu được sản phẩm chỉ gồrh CO2,H2O. Cho toàn bộ sản phẩm thu được hấp thụ hết vào dung dịch CaOH2 dư thấy tạo ra 15 gam kết tủa. Hãy xác định công thức cấu tạo của ba chất hữu cơ có trong A. Biết 1 lít hỗn hợp A ở dạng khí nặng gấp hai lần 1 lít khí C2H6 ở cùng điều kiện.

Xem đáp án

Biết 1 lít hỗn hợp A ở dạng khí nặng gấp hai lần 1 lít khí C2H6 ở cùng điều kiện.

⇒ nA=nC2H6 ⇒ MA=2MC2H6

(cùng điều kiện nên tỉ lệ thể tích chính là tỉ lệ số mol)

Ba chất có cùng công thức phân tử ⇒ có cùng khối lượng mol phân tử : M = 2.30 = 60 (gam/mol). Khi đốt cháy hỗn hợp A thu được CO2, H2O → công thức phân tử của các chất có dạng CxHyOz

Phương trình hoá học

CxHyOz + (x + y/4 - z/2)O2 → xCO2 + y/2H2O

CO2 + CaOH2 → CaCO3+ H2O

Ta có : nCO2=nCaCO3 = 15/100 = 0,15mol

Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có :

mA+mO=mCO2+mH2O

⇒ 3 + 7,2 = 0,15 x 44 + mH2O⇒mH2O = 3,6g

nA = 3/60 = 0,05mol; nCO2 = 0,05x = 0,15 ⇒ x = 3

nH2O = 0,05y/2 = 3,6/18 ⇒ y = 8

MA = 12x + y + 16z = 60 ⇒ z = 1 ⇒ ông thức phân tử của A là C3H8O

Công thức cấu tạo của ba chất là : CH3CH2CH2OH

CH3CHOHCH3

CH3-O-CH2CH3

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây