Đề thi
Bài 35.5 trang 45 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9110 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Hai chất hữu cơ A và B có cùng công thức phân tử. Khi đốt cháy 2,9 gam A thu được 8,8 gam khí và 4,5 gam . Ở điều kiện tiêu chuẩn 2,24 lít khí B có khối lượng 5,8 gam. Hãy xác định công thức phân tử của A, B và viết công thức cấu tạo của mỗi chất.
Xem đáp án
Ta có = 5,8/22,4 x 22,4 = 58(gam/mol)
- Vì A, B có cùng công thức phân tử nên: = 58(gam/mol)
- Trong 8,8 gam có 8,8/44 x 12 = 2,4g cacbon
Trong 4,5 gam có 4,5/18 x 2 = 0,5g hidro
Ta có = 2,4 + 0,5 = 2,9g
= . Vậy A và B là hai hidrocacbon có = 58 (gam/mol)
Vậy công thức phân tử của A,B là (xem cách giải bài số 34.5)
Công thức cấu tạo của hai chất A và B là
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








