Bài 32.9 trang 41 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 32.9 trang 41 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 9106 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho kim loại Al có dư vào 400 ml dung dịch HCl 1M. Dẫn khí tạo ra qua ống đựng CuO dư, nung nóng thì thu được 11,52 gam Cu. Tính hiệu suất của quá trình phản ứng.

Xem đáp án

nHCl = 0,4 mol

2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2(1)

H2 + CuO →t° Cu + H2O(2)

Theo (1) và (2) ta có sơ đồ chuyển hóa:

6 mol HCl → 3 mol H2 → 3 mol Cu

0,4 mol HCl       x mol Cu

x = 0,4 x 3 /6 = 0,2 mol → mCu = 0,2 x 64 = 12,8g

H% = 11,52/12,8 . 100% = 90%

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây