Bài 32.22 trang 42 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Đem nung 6,7 gam hỗn hợp 2 muối và có tỉ lệ số mol là 1:2 đến khối lượng không đổi, thấy khối lượng chất rắn giảm đi 3,3 gam. Dẫn toàn bộ lượng khí sinh ra qua bình đựng 2,5 lít dung dịch nước vôi trong 0,02M. Xác định kim loại X
Khối lượng chất rắn giảm đi là khối lượng khí bay ra
= 3,3/44 = 0,075 mol
Phương trình hoá học của phản ứng:
CaO +
a mol a mol
XO +
2a mol 2a mol
Theo phương trình hoá học trên và dữ kiện đề bài, ta có :
Giải hệ phương trình trên ta thu được : X = 24 (Mg).
Đem nung 6,7 gam hỗn hợp 2 muối và có tỉ lệ số mol là 1:2 đến khối lượng không đổi, thấy khối lượng chất rắn giảm đi 3,3 gam. Dẫn toàn bộ lượng khí sinh ra qua bình đựng 2,5 lít dung dịch nước vôi trong 0,02M. Tính nồng độ mol của các chất trong dung dịch khi cho vào nước vôi trong.
= 0,02 x 2,5 = 0,05 mol
+ → +
0,05 0,05 0,05 (mol)
Số mol dư : 0,075 - 0,05 = 0,025 (mol) nên có phản ứng
+ + →
0,025 0,025 0,025 (mol)
Dung dịch thu được có 0,025 mol
= 0,025/0,25 = 0,01M
Bạn có thích hoạt động này không?








