Bài 32.20 trang 42 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 32.20 trang 42 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 978 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

X, Y là hai nguyên tố halogen thuộc hai chu kì liên tiếp trong bảng tuần hoàn. Hỗn hợp A chứa 2 muối X, Y với natri. Để kết tủa hoàn toàn 2,2 gam hỗn hợp A phải dùng 150 ml dung dịch AgNO3 0,2M. Xác định hai nguyên tố X và Y.

Xem đáp án

NaX + AgNO3 → NaNO3 + AgX

a mol    a mol   a mol     a mol

NaY + AgNO3 → NaNO3+ AgY

b mol     b moi   b mol     b mol

nAgNO3 = 0,2 x 150/1000 = 0,O3 mol

mAgNO3 = 0,3 x 170 = 5,1g

nNaNO3= 0,O3 => mNaNO3 = 0,03 x 85 = 2,55g

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có :

2,2 + 5,1 = 2,55 + mkết tủa → mkết tủa = 4,75 (gam)

(108 + X)a + (108 + Y)b = 4,75 ; a + b = 0,O3 (mol)

Xa + Yb + 15,1. Cho X > Y ; Xa + Xb > Xa + Yb > Ya + Yb

X > 1,51/0,03 > Y > X > 50,3 > Y

X và Y là các halogen liên tiếp, vậy đó là brom (80) và Cl (35,5).

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây