Bài 32.13 trang 42 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 32.13 trang 42 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 994 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho 23,6 gam hỗn hợp gồm Mg, Fe, Cu tác dụng vừa hết với 91,25 gam dung dịch HCl 20% thu được dung dịch A và 12,8 gam chất không tan.

Tính khối lượng các kim loại trong hỗn hợp ban đầu.

Xem đáp án

Cu không tác dụng với dung dịch HCl nên 12,8 gam là khối lượng của Cu.

nHCl = 91,25x20/(100x36,5) = 0,5 mol

Phương trình hóa học:

Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

nMg = x

nFe = y

Ta có các phương trình:

24x + 56y = 23,6 - 12,8 = 10,8 (I)

2x + 2y = 0,5 (II)

Giải phương trình (I), (II) ta tìm được x và y:

x = 0,1; y = 0,15; mMg = 2,4g; mFe = 8,4g

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây