Bài 32.11 trang 41 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 32.11 trang 41 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 9109 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Có hai lá kẽm khối lượng như nhau. Một lá cho vào dung dịch đồng(II) nitrat, lá kia cho vào dung dịch chì(II) nitrat. Sau cùng một thời gian phản ứng, khối lượng lá kẽm thứ nhất giảm 0,05 gam. Viết các phương trình hoá học.

Xem đáp án

Zn + CuNO32 → ZnNO32 + Cu

2. Tự luận
• 1 điểm

Có hai lá kẽm khối lượng như nhau. Một lá cho vào dung dịch đồng(II) nitrat, lá kia cho vào dung dịch chì(II) nitrat. Sau cùng một thời gian phản ứng, khối lượng lá kẽm thứ nhất giảm 0,05 gam. Khối lượng lá kẽm thứ 2 tăng hay giảm là bao nhiêu gam ? Biết rằng trong cả 2 phản ứng trên, khối lượng kẽm bị hoà tan bằng nhau.

Xem đáp án

nZn = x

Theo đầu bài ta có : 65x - 64x = 0,05

=> x = 0,05 (mol) ; mZn = 0,05 x 65 = 3,25 (gam).

Zn + PbNO32 → ZnNO32 + Pb↓

0,05 mol    0,05 mol

Khối lượng lá kẽm thứ 2 tăng: ( 0,05 x 207) - 3,25 = 7,1 (gam).

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây