Bài 32.10 trang 41 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 32.10 trang 41 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 997 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Nung hỗn hợp CaCO3 và MgCO3 thu được 76 gam hai oxit và 33,6 lít CO2 (đktc). Tính khối lượng của hỗn hợp ban đầu.

Xem đáp án

Phương trình hóa học: CaCO3 →t° CaO + CO2

MgCO3 →t° MgO + CO2

Theo định luật bảo toàn khối lượng:

mCaCO3=mCaO+m'CO2

mMgCO3=mMgO+m''CO2 

ΣmCO2 = 33,6/22,4 x 44 = 66g

mCaCO3+mMgCO3=mCaO+mMgO+m'CO2+m''CO2

=Σmhaioxit + ΣmCO2 = 76 + 66 = 142g

Lưu ý: trong một phản ứng, có n chất ( kể cả cất tham gia và chất tạo thành), nếu biết n-1 chất thì nên áp dụng định luật bảo toàn khối lượng.

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây