Đề thi
Bài 29.7 trang 37 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 968 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Cho 19 gam hỗn hợp và tác dụng với 100 gam dung dịch HCl, sinh ra 4,48 lít khí (đktc).
Khối lượng mỗi muối trong hỗn hợp lần lượt là :
A. 10,6 gam và 8,4 gam ; B. 16 gam và 3 gam ;
C. 10,5 gam và 8,5 gam ; D. Kết quả khác.
Xem đáp án
Đáp án A.
= x; = y; = 0,2 mol
Phương trình hóa học :
+ 2HCl → 2NaCl + +
+ HCl → NaCl + +
Ta có hệ phương trình
x + y = 0,2
106x + 84y = 19
=> x = y = 0,1
= 10,6g; = 8,4g
2. Tự luận
• 1 điểm
.
Xem đáp án
.
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








