Đề thi
Bài 28.6 trang 35 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 990 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Người ta cần dùng 7,84 lít khí CO (đktc) để khử hoàn toàn 20 gam hỗn hợp CuO và ở nhiệt độ cao. Viết các phương trình hoá học.
Xem đáp án
CuO + CO Cu +
+ 3CO 2Fe + 3
2. Tự luận
• 1 điểm
Người ta cần dùng 7,84 lít khí CO (đktc) để khử hoàn toàn 20 gam hỗn hợp CuO và ở nhiệt độ cao. Xác định thành phần phần trăm theo khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp trước và sau phản ứng.
Xem đáp án
Số mol CO = 7,84/22,4 = 0,35 mol
CuO + CO Cu +
+ 3CO 2Fe + 3
= x; = y
Ta có phương trình:
x + 3y = 0,35
80x + 160y = 20
=> x= 0,05; y = 0,1
%= 80 x 0,05 / 20 x 100% = 20%
% = 100% - 20% = 80%
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








