Bài 2.8 trang 5 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Dẫn 1,12 lít khí lưu huỳnh đioxit (đktc) đi qua 700 ml dung dịch 0,1M. Viết phương trình hoá học.
Phương trình hoá học :
Dẫn 1,12 lít khí lưu huỳnh đioxit (đktc) đi qua 700 ml dung dịch 0,1M. Tính khối lượng các chất sau phản ứng.
Khối lượng các chất sau phản ứng :
Số mol các chất đã dùng :
= 1,12/22,4 = 0,05 mol; = 0,1x700/1000 = 0,07 mol
Theo phương trình hoá học, lượng đã dùng dư. Do đó khối lượng các chất sau phản ứng được tính theo lượng
0,05 mol tác dụng với 0,05 mol sinh ra 0,05 mol và dư 0,07 - 0,05 = 0,02 (mol)
Khối lượng các chất sau phản ứng là :
= 120 x 0,05 = 6 (gam)
= 74 x 0,02 = 1,48 (gam)
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









