Bài 26.8 trang 32 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 26.8 trang 32 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 989 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho một luồng khí clo dư tác dụng với 9,2 gam kim loại sinh ra 23,4 gam muối của kim loại có hoá trị I. Hãy xác định tên của kim loại.

Xem đáp án

- Gọi kí hiệu và nguyên tử khối của kim loại là M.

Phương trình hoá học :

2M + Cl2 → 2MCl

9,2 x 2(M + 35,5) = 2M x 23,4

653,2 = 28,4M

M = 23. Vậy kim loại M là kim loại natri (Na).

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây