Đề thi
Bài 25.7 trang 31 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 965 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Khí X có tỉ khối đối với oxi bằng 1,0625. Đốt 3,4 gam khí X người ta thu được 2,24 lít khí (đktc) và 1,8 gam . Công thức phân tử của khí X là:
A. ; B. ; C. ; D. Trường hợp khác
Xem đáp án
Đáp án C.
Khối lượng mol phân tử của X : 1,0625 x 32 = 34 (gam).
= 2,24/22,4 = 0,1 mol.
Trong 0,1 mol có 0,1 mol nguyên tử s ứng với khối lượng : = 32 x 0,1 = 3,2 (gam).
= 1,8/18 = 0,1 mol trong đó có 0,2 mol nguyên tử H ứng với khối lượng : 1 x 0,2 = 0,2 (gam).
= 3,4g như vậy chất X không có oxi.
= 3,4/34 = 0,1 mol
Do đó : 0,1 mol phân tử X có chứa 0,1 moi nguyên tử S và 0,2 mol nguyên tử H.
Vậy 1 mol phân tử X có chứa 1 mol nguyên tử S và 2 mol nguyên tử H
Công thức hoá học của hợp chất X là
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








