Bài 22.12 trang 28 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Khi hoà tan 6 gam hợp kim gồm Cu, Fe và AI trong axit clohiđric dư thì tạo thành 3,024 lít (đktc) và còn lại 1,86 gam kim loại không tan. Viết các phương trình hoá học.
Fe + 2HCl → Fe +
2Al + 6HCl → 2Al + 3
Khi hoà tan 6 gam hợp kim gồm Cu, Fe và AI trong axit clohiđric dư thì tạo thành 3,024 lít (đktc) và còn lại 1,86 gam kim loại không tan. Xác định thành phần phần trăm khối lượng các kim loại.
Khi hoà tan hợp kim gồm 3 kim loại Fe, Cu và Al trong dung dịch HCl dư thì Cu không tác dụng, khối lượng 1,86 gam là khối ỉượng Cu. Gọi số mol Fe là x mol, Al là y mol.
= x mol
= y mol
= 3,024/22,4 = 0,135
Ta có hệ phương trình
56x + 27y = 6 - 1,86 = 4,14
x + 3/2y = 0,135
=> x = 0,045; y = 0,06
= 0,045 x 56 = 2,52g; = 0,06 x 27 = 1,62g
Từ đó ta tính được thành phần phần trăm khối lượng các kim loại.
Bạn có thích hoạt động này không?








