Đề thi
Bài 22.11 trang 28 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 984 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Người ta dùng 200 tấn quặng hematit hàm lượng là 30% để luyện gang. Loại gang này chứa 95% Fe. Tính lượng gang thu được, biết hiệu suất của quá trình sản xuất là 96%.
Xem đáp án
Khối lượng trong quặng : 200 x 30/100 = 60 tấn
Khối lượng tham gia phản ứng : 60x96/100 = 57,6 tấn
Phương trình của phản ứng luyện gang :
+ 3CO → 2Fe + 3
= x gam
Theo phương trình ta có: Cứ 160g thì tạo ra 112g Fe
⇒ Khối lượng của = 57,6
⇒ x = 57,6x112/160 = 40,32 tấn
Lượng sắt này hoà tan một số phụ gia (C, Si, P, S...) tạo ra gang. Khối lượng sắt chiếm 95% gang. Vậy khối lượng gang là : 40,32x100/95 = 42,442 tấn
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








