Bài 20.6 trang 26 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 20.6 trang 26 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 990 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cứ 1 tấn quặng FeCO3 hàm lượng 80% đem luyện thành gang (95% sắt) thì thu được 378 kg gang thành phẩm. Tính hiệu suất của quá trình phản ứng.

Xem đáp án

Khối lượng FeCO3 có trong quặng : 1.80/100 = 0,8 tấn = 800kg

Trong 116 kg FeCO3 có 56 kg Fe.

Vậy 800 kg FeCO3 có z kg Fe.

z = 386,207 (kg).

Khối lượng gang tính theo lí thuyết thu được : 386,207 x 100/96 = 406,534kg

H% = 378x100%/406,534 = 92,98%

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây