Bài 19.14 trang 25 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 19.14 trang 25 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 978 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho hai mẩu Fe có khối lượng bằng nhau. Cho một mẩu hoà tan hoàn toàn trong dung dịch HCl tạo 19,05 gam muối. Cho mẩu còn lại tan hoàn toàn trong dung dịch H2SO4 loãng thì khối lượng muối sunfat tạo ra là bao nhiêu ?

Xem đáp án

Phương trình hóa học của phản ứng:

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

Qua các phương trình hóa học trên và dữ liệu đề bài, ta có:

nFeCl2 = 19,05/127 = 0,15 mol = nFe

mFeSO4 = 0,15 x 152 = 22,8g

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây