Đề thi
Bài 19.13 trang 25 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 988 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Cho m gam hỗn hợp Fe và Zn tác dụng vừa hết với 1 lít dung dịch HCl 2,5M (D = 1,19 g/ml) thấy thoát ra một chất khí và thu được 1200 gam dung dịch. Xác định giá trị của m.
Xem đáp án
= 1000.1,19 = 1190 g
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:
+ 1190 = 1200 +
Phương trình hóa học của phản ứng:
Zn + 2HCl → Zn +
Fe + 2HCl → Fe +
Qua phương trình hóa học trên, ta nhận thấy:
= 1/2; = 2,5/2 = 1,25 mol
= 1200 - 1190 +(1,25x2) = 12,5g
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








