Đề thi
Bài 19.10 trang 24 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 982 lượt thi
3 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Hoà tan hoàn toàn 0,56 gam sắt bằng dung dịch loãng 19,6% vừa đủ. Viết phương trình hoá học
Xem đáp án
= 0,56/56 = 0,01 mol
Fe + → +
= = 0,01
2. Tự luận
• 1 điểm
Hoà tan hoàn toàn 0,56 gam sắt bằng dung dịch loãng 19,6% vừa đủ. Tính khối lượng muối tạo thành và thể tích khí hiđro sinh ra (đktc).
Xem đáp án
Khối lượng muối tạo thành là : 0,01 x 152 = 1,52 (gam).
Thể tích khí hiđro sinh ra : 0,01 x 22,4 = 0,224 (lít).
3. Tự luận
• 1 điểm
Hoà tan hoàn toàn 0,56 gam sắt bằng dung dịch loãng 19,6% vừa đủ. Cần bao nhiêu gam dung dịch loãng nói trên để hoà tan sắt?
Xem đáp án
Khối lượng cần dùng :
= 0,01.98 = 0,98g
⇒ = 0,98 : 19,8% = 4,95g
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








