Đề thi
Bài 18.9 trang 23 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 987 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Cho 5,4 gam Al vào 100 ml dung dịch 0,5M. Tính thể tích khí sinh ra (đktc).
Xem đáp án
= 5,4/27 = 0,2 mol; = 0,1 x 0,5 = 0,05 mol
Phương trình hóa học
2Al + 3 → + 3
Có 0,2/2 > 0,05/3
→ Dư Al nên tính lượng các chất theo lượng
= 0,05/3 x 3 = 0,05 mol
= 0,05 x 22,4 = 1,12l
2. Tự luận
• 1 điểm
Cho 5,4 gam Al vào 100 ml dung dịch 0,5M. Tính nồng độ mol của các chất trong dung dịch sau phản ứng. Cho ràng thể tích dung dịch sau phản ứng thay đổi không đáng kể.
Xem đáp án
= 0,05/3 x 1 ≈ 0,017 mol
= 0,017/0,1 = 0,17M
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








