Bài 18.7 trang 23 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 18.7 trang 23 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 973 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Hoà tan 4,5 gam hợp kim nhôm - magie trong dung dịch H2SO4 loãng, dư, thấy có 5,04 lít khí hiđro bay ra (đktc). Viết phương trình hoá học.

Xem đáp án

Mg + H2SO4 → MgSO4 + H2

2Al + 3H2SO4 → Al2SO43 + 3H2

2. Tự luận
• 1 điểm

Hoà tan 4,5 gam hợp kim nhôm - magie trong dung dịch H2SO4 loãng, dư, thấy có 5,04 lít khí hiđro bay ra (đktc). Tính thành phần phần trăm khối lượng của các kim loại trong hợp kim

Xem đáp án

nH2 = 5,04/22,4 = 0,225 mol

Gọi nMg = x; nAl = y

Ta có hệ phương trình

24x + 27y = 4,5

x + 3y/2 = 0,225

Giải phương trình (I) và (II), ta tìm được x và y.

x = 0,075; y = 0,1

mMg = 1,8g; mAl = 2,7g

%mMg = 40%; %mAl = 60%

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây