Bài 1.7 trang 4 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 1.7 trang 4 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 994 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho 38,4 gam một oxit axit của phi kim X có hoá trị IV tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH thu được 400 gam dung dịch muối nồng độ 18,9%. Xác định công thức của oxit

Xem đáp án

Cách 1 : Đặt công thức của oxit là XO2

mmuoi = 18x400/100 = 75,6 (g)

XO2+2NaOH→Na2XO3+H2O

Theo phương trình hoá học 

Giải sách bài tập Hóa học 9 | Giải sbt Hóa học 9

=> X = 32 => Công thức oxit là SO2

Cách 2: mmuoi = 75,6(g) → mNa2O = 75,6 - 38,4 = 37,2(g)

nNa2O = 37,2/62 = 0,6 (mol)

nXO2 = nNa2O = 0,6 mol

→ MXO2 = 38,4/0,6 = 64(gam/mol)

→ X = 32

=> Công thức oxit là SO2

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 9

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Hóa học

Xem tất cả